มีวิธีแก้หรือบำรุงให้ผมไม่แตกปลายและชี้ฟูไหมคะ

หนูมีปัญหากับผมหนูอะค่ะ ผมหนูเสีย แต่หนูไม่เคยย้อมสีผมมาก่อน สระผมก็ปกติ
เวลาทำให้ผมแห้งหนูไม่เคยใช้ไดร์เป่าให้แห้งเลยนะคะ หนูให้ผมมันแห้งเองตามธรรมชาติ แชมพูสระผมหนูก็เปลี่ยนยี่ห้อไปเรื่อยๆค่ะ เพราะบางครั้งใช้ยี่ห้อนั้นผมร่วง ใช้ยี่ห้อนี้ผมแข็ง หนูเลยเปลี่ยนไปเรื่อยๆดีกว่า หนูก็ทำกับผมหนูปกตินะคะ แต่ทำไมผมถึงแตกปลาย แถมแตกปลายเยอะมากเลยค่ะ ชี้ฟูด้วย หนูอยากมีผมสวยๆสะบัดแล้วพริ้วๆเหมือนคนอื่นบ้าง มีวิธีไหนที่ทำแล้วปลอดภัยแถมทำให้ผมดูดีขึ้น สวย ไม่แตกปลายไหมคะ ช่วยผมหนูด้วยค่ะ
พาพันเศร้าพาพันสงสัย
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ถ้าแตกปลายแล้วคงทำได้แค่ตัดให้สั้น แล้วเริ่มบำรุงผมใหม่ กินอาหารให้ครบ เน้นที่มีแร่สังกะสีเยอะๆ เช่นถั่วเมล็ดแห้ง สับปะรด  งาดำก็ดีกินแล้วผมดกดำ ก่อนสระผมชโลมน้ำมันมะกอกหรือน้ำมันมะพร้าว นวดกระตุ้นหนังศีรษะให้ทั่ว ไว้ซักครึ่งชั่วโมงค่อยล้างออกแล้วสระผม ก่อนนอนหวีผมซัก50 ครั้ง หลีกเลี่ยงการตากแดดแรงๆ สระว่ายน้ำคลอรีนสูงๆหรือไดร์เป่าผมร้อนจัด ครีมหมักผมว่างๆก็ทำบ้าง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่