อยากเป็นไกท์นำเที่ยว แต่จบแค่ ม.6 ต้องทำไงบ้างคะ

ดิฉันเป็นเด็กนักเรียนที่เพิ่งจบการศึกษาชั้นมอ 6
ทางบ้านฐานะไม่ค่อยดีฉันจึงตัดสินใจทำงานแทนที่จะศึกษาชั้นอุดมศึกษาต่อ
หลายคนถามว่า ทำไมไม่เรียนต่อ  ดิฉันเคยสมัครสอบแล้วติดคณะนานาชาติสาขาการท่องเที่ยวของมหาวิทยาลัยชื่อดังแถบภาคอีสาน
มารู้ภายหลังว่าทางบ้านกำลังขัดสนเรื่องเงินเลยสละสิทธ์
ซึ่งความรู้ภาษาอังกฤษก็พอไปได้ไม่ถึงกับเก่งมากมาย ฉันเลยมาขอคำปรึกษา ว่า
1. จบมอ 6 สามารถเป็นไกท์นำเที่ยวได้ไหม
2. ต้องอบรมที่ไหน (ภาคเหนือ)
3.ต้องเตรียมตัวอย่างไร
(นี้เป็นกระทู้แรกผิดพลาดอย่างไร ขออภัยด้วยนะคะ )
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่