รบกวนขอความรู้การเตรียมเอกสารและขั้นตอนเพื่อขอวีซ่าทำงานที่ประเทศจีนครับ

สวัสดีครับ ผมเพิ่มเรียนจบครับ ยอมรับเลยว่าไม่มีประสบการณ์ไปเมืองนอกเลย แต่ดั๊นนน...หาญกล้าสมัครงานเป็นนักวิจัยหลังปริญญาเอกที่มหาวิทยาลัยปักกิ่ง โดยการแนะนำของอาจารย์ ทีนี้หลังจากสัมภาษณ์กับซุปที่ PKU ผ่านทางสไกป์ เขาเกิดสนใจและตอบรับให้เราร่วมงานกับเขา โดยเงื่อนไขว่าจะส่งมาทำงานที่ไทยก่อน 1 ปี และทำงานที่ปักกิ่งอีก 1 ปี ตอนนี้เขาก็ให้เตรียมเอกสารต่างๆเพื่อจะต้องทำวีซ่าเพื่อไปรายงานตัวกับทางมหาวิทยาลัยปักกิ่งในเดือนเมษายนนี้ก่อนครับ

ตอนนี้เขามีอีเมลแจ้งมาว่า
1. ให้นำคุณวุฒิสูงสุดของเราไปรับรองเอกสารที่ สถานกงสุลจีนประจำประเทศไทย
2. ให้ไปตรวจสุขภาพ
3. เตรียมรูป บลาๆๆๆ

อันนี้ผมถามแบบซื่อๆเลยนะครับ
ผมจะต้องนำเอกสารคุณวุฒิของผมไปให้สถานกงสุลรับรองได้เลยใช่มั้ยครับ ผมไปทำที่สถานทูตจีนที่เชียงใหม่ได้มั้ยครับ คือเข้าไปอ่านข้อมูลแล้วว่าต้องมีคำร้องขอรับรองเอกสาร แต่มันไม่มีให้โหลดเลยครับ เอกสารคำร้องนี้จะมีให้ที่สถานทูตมั้ยครับ

คำถามที่สอง ผมสามารถไปตรวจร่างกายที่ รพ ไหนได้บ้างครับ เพราะบางกระทู้บอกว่าทำได้ที่ รพ.จุฬาเท่านั้น บางกระทู้บอกว่า รพ.รัฐที่ไหนก็ได้

ขอบคุณทุกๆคำแนะนำล่วงหน้าเลยนะครับ และยินดีที่รู้จักคนไทยในปักกิ่งทุกท่านครับ (ยอมรับว่ากังวลมากครับ ไม่เคยไป แต่อยากได้งาน)

ปล. ถามแค่นี้ก่อนครับ จริงๆยังมีคำถามอื่นอีกเยอะเลย ถามมากเดี๋ยวงงทั้งคนถามคนตอบ...
แสดงความคิดเห็น