ผู้หญิงเวลามีประจำเดือนควรออกกำลังกายอย่างไร ?

กระทู้คำถาม
ตามชื่อกระทู้เลยค่ะ
คืออยากทราบว่า ผู้หญิงอย่างเราๆ เวลามีประจำเดือนควรจะออกกำลังกายมั้ย ?
ถ้าออกกำลังกายเวลามีประจำเดือนควรจะออกอย่างไรดี ? (มีคลิปวิดิโอหรือเว็บก็ช่วยแปะหรือไม่ก็ส่งมาหลังไมค์ก็ได้นะคะ ยิ้ม)
เพราะเวลาจขกท.มีประจำเดือนจะหิวง่าย กินเยอะ ก็เลย พุงออกง่าย แล้วจขกท.ก็เคยได้ยินบางคนบอกว่าไม่ควรจะออกกำลังกายตอนมีประจำเดือนด้วย
แต่ก็เห็นบางคนบอกว่า ตอนมีประจำเดือนก็ออกกำลังกายได้ตามปกตินะ

จขกท.จึงอยากทราบความคิดเห็น แล้วก็วิธีออกกำลังกายด้วยค่ะ ><

สุดท้ายนี้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้านะคะ ยิ้ม

ปล.ไม่ทราบว่าติดแท็กถูกมั้ย ถ้าไม่ถูกยังไงบอกได้นะคะ ไม่ทราบว่าควรติดแท็กไหนดี
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ขึ้นอยู่กับสภาพร่างกายนะคะ ถ้าช่วงนั้นร่างกายอ่อนเพลียก็ไม่ควรฝืนออกกำลัง แต่ถ้าไม่ได้ปวดท้องหรืออ่อนเพลียอะไรเลย ก็สามารถออกกำลังตามปกติได้ค่ะ แต่ก็ต้องสังเกตตัวเองด้วยนะคะว่าออกกำลังกายหนักแล้วมีหน้ามืดหรือวูบบ้างมั้ย ถ้ามีก็ไม่ควรออกหนักถึงขั้นนั้น

ส่วนตัวเรา ช่วงที่เป็นประจำเดือนสองวันแรกจะออกกำลังไม่ไหวเพราะร่างกายจะอ่อนแรงมาก แต่หลังจากนั้นเราจะออกกำลังได้ตามปกติค่ะ การออกกำลังกายในช่วงนั้นยังสามารถช่วยให้สุขภาพจิตดีขึ้นด้วย จากเดิมที่เราจะหงุดหงิดตลอดเวลา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่