จะเรียนวิศวะ มทส.ค่ะ ทำไมใครๆก็บอกว่าเรียนยากจนตอนนี้รู้สึกเสียวสันหลัง

สวัสดีค่ะ คือหนูสอบสัมภาษณ์รอบโควตาผ่านแล้วค่ะ และยืนยันที่จะเรียนวิศว มทส . อย่างแน่วแน่ด้วยความที่หนูชอบเรียนวิทยาศาสตร์และปลื้มในภาควิชาคำนวณค่ะ แต่หนูก็เริ่มรู้สึกหวั่นๆเพราะใครๆก็พูดกรอกหูหนูทุกวันเลยค่ะว่า "มทส.เรียนหนักนะ" "เรียนสามเทอมนะ" "สมัยที่เรียนเครียดมาก....." จนตอนนี้รู้สึกหดหู่มากๆเลยค่ะ หนูทราบนะค่ะว่าไม่ควรเก็บเรื่องเช่นนี้มาคิดแต่มันก็อดคิดไม่ได้อ่ะค่ะ วันนี้หนูเลยมีคำถามอยากจะถามรุ่นพี่ที่เคยเป็นศิษย์เก่าจากที่นี่ หรือกำลังเป็นนศ.อยู่ที่นี่ช่วยตอบกระทู้หนูหน่อยน่ะค่ะ
1.พี่ๆมีวิธีเตรียมตัวก่อนไปเรียนอย่างไรบ้างค่ะ
2.ช่วงที่พี่ๆเคยเรียน หรือกำลังเรียนอยู่เครียดหนักกันบ้างไหมค่ะ
ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่