ธุรกิจใครบ้าง ที่คิดว่ากำลังจะตาย

สวัสดีครับ เจ้าของกิจการ เล็ก กลาง ใหญ่ ทั้งหลาย
ผมเป็นคนหนึ่งที่ทำธุรกิจส่วนตัวขนาดเล็กครับ จำหน่ายอะไหล่เดิมและอุปกรณ์ตบแต่งรถจักรยานยนต์
เปิดมาปราะมาณ 15 ปี ขายดี กำไรงาม
แต่ผมทำสถิติพบว่า 5 ปีหลังที่ผ่านมา กำไรลดลง คู่แข่งเพิ่มมากขึ้น ล้ม เพิ่ม ล้ม สลับกัน สินค้าหลากหลายเพิ่นจนตามไม่ทัน
ของจีนเยอะ ราคาน่าตกใจ จากกำไรเฉลี่ยชิ้นละ 30-60% ตอนนี้กลับเหลือชิ้นละไม่ถึง 10%
เช่น ยางนอก ทุน 200 ได้กำไร 10 บาท ยางในกำไร 3-5 บาท วงล้อสีกำไรไม่เกินคู่ละ 50 บาท ขายแบบปาดเหงื่อกันเลยทีเดียว น๊อตสีขายตัวละ 5 บาท จะซื้อยังคิดแล้วคิดอีก ค่าน้ำมันวิ่งมาถามผมว่าแพงกว่าน๊อตละครับ แถมท้ายด้วยการยังไม่หักค่าขนส่งครับ
หลังปีใหม่ที่ผ่านมา ลูกค้าก็หดหายกันไปหมด มาดูแต่ไม่มีตังค์ ร้องไห้ร้องไห้ หน้ามือเป็นหลังมือเลยครับ บางวันแทบจะไม่มีคนเลย

แล้วธุรกิจอื่นๆ เป็นอย่างไรบ้างครับ มาแชร์กันครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 4
ยางนอก ทุน 200 ได้กำไร 10 บาท นี่จริงเหรอ

ผมเปลี่ยนยางนอกที เสียตั้ง 400 - 500 บาท คุณขายถูกกว่าราคาตลาด เเล้วลูกค้าจะไปไหนครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่