ช่วยหน่อยค่ะถ่ายแบบใช้แฟลชแล้วภาพออกมาเป็นแบบขาวครึ่งดำครึ่ง

สวัสดีพี่ๆชาวห้องกล้องค่ะ คือเมื่อวานพึ่งซื้อแฟลชมารุ่นTriopo มือ1พรีออเดอร์จากร้านในเน็ตค่ะ พอของมาวันนีเก็เอาไปโรงเรียน แต่ดันลืมเม็มไว้ที่บ้านเลยยืมใช้ของเพื่อนถ่ายค่ะรูปก็ปกติดี่ สีก็สวย พอเรากลับมาที่มาพอลองเล่นกลับกล้องตัวเองบ้านดันได้ภาพแบบนี้ค่ะ
คือตอนนี้งงมากเพราะเราก็ไม่เคยเล่นแฟลชมาก่อนใช้เครื่องเพื่อนถ่ายก็ไม่เห็นเป็นอะไรเลย(ใช้nikon d5100 ของเพื่อนd5300)เลยสงสัยว่า
1.เป็นเพราะแสงรึป่าว
2.เป็นเพราะกล้องรึป่าว

ปล.งดดราม่านะคะตอนนี้น้องเครียดมาก ขอบคุณนะคะ
แสดงความคิดเห็น