sony a6000 กับ fujifilm xt10 ตัวไหนดี

1.sony a6000 กับ fujifilm xt10 ตัวไหนดี ตัดสินใจไม่ถูก เน้นคุณภาพไฟล์ ส่วนตัวเล่น dslr มา 6 ปี(ไม่มีกล้องของตัวเองยื่มตลอดยื่มนานด้วย) อยากเล่นmirrorless บ้าง  ไม่ได้รับงานนะครับ กะเอามาไว้เที่ยวเล่น เน้นคุณภาพไฟล์(ซีมากแต่มีงบแค่นี้) ส่วนตัวชอบถ่ายวิว ละก็สายเที่ยวน่ะครับ ธรรมชาติ ราคาสองตัวนี้ ก็ต่างกันอยู่ สองตัวนี้อยากทราบข้อดีข้อเสียเน้นข้อเสียก็ดีครับ

2. เพื่อน ฝูงใช้ canon ส่ะส่วนใหญ่ สองตัวนี้ใช้(sony a6000 ,fujifilm xt10 ) adapter ไปใช้เลนส์ EF EF-S ของหนอนได้ไหมมีปัญหาไรหรือป่าว
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
1.sony a6000 กับ fujifilm xt10 ตัวไหนดี ตัดสินใจไม่ถูก เน้นคุณภาพไฟล์ ส่วนตัวเล่น dslr มา 6 ปี(ไม่มีกล้องของตัวเองยื่มตลอดยื่มนานด้วย) อยากเล่นmirrorless บ้าง  ไม่ได้รับงานนะครับ กะเอามาไว้เที่ยวเล่น เน้นคุณภาพไฟล์(ซีมากแต่มีงบแค่นี้) ส่วนตัวชอบถ่ายวิว ละก็สายเที่ยวน่ะครับ ธรรมชาติ ราคาสองตัวนี้ ก็ต่างกันอยู่ สองตัวนี้อยากทราบข้อดีข้อเสียเน้นข้อเสียก็ดีครับ

ก็ไฟล์ดีทั้งคู่ แล้ว DSLR ที่ว่าใช้รุ่นไหนอยู่ครับ เผลอๆ ทั้งสองรุ่น อาจจะให้ไฟล์ดีกว่า DSLR ตัวเดิมอีก
คุณภาพไฟล์ ดีคนละอย่าง สรุปแบบรวบรัด
จบ JPG เลย XT10 ทำได้ดีกว่า โดยเฉพาะ ISO ราวๆ 1600-3200 Noise จะค่อนข้างเนียนตากว่า
เอา RAW ไปต่อ LR อันนี้ของ a6000 ดีกว่าแถม 24 mp มันได้ดีเทลดีกว่าแบบเห็นความต่างอยู่
ปล.คุณภาพไฟล์หมายถึงเนื้อไฟล์ ไม่ใช่โทนสีเหมือนที่เข้าใจผิดๆกันเยอะๆนะครับ
สีจี๊ดจ๊าดทั้งคู่ ถ่ายวิวมันๆครับ

2. เพื่อน ฝูงใช้ canon ส่ะส่วนใหญ่ สองตัวนี้ใช้(sony a6000 ,fujifilm xt10 ) adapter ไปใช้เลนส์ EF EF-S ของหนอนได้ไหมมีปัญหาไรหรือป่าว
a6000 มี มันโฟกัสช้า ซึ่งสำหรับผม ช้าเกินรับได้
ส่วน Adapter ที่โฟกัสไวขึ้นหน่อย ก็ราคาแพงเกินรับได้เช่นกัน
และ ไม่ใช่ว่าจะใช้กับเลนส์ Canon ได้ทุกตัว

XT10 manual Focus เท่านั้นครับแบบออโต้ยังไม่มี

ข้อดีของ Sony คือ ความสามารถของตัวกล้อง ทำได้ดีกว่า Fuji ค่อนข้างชัด แถมยังลงแอพเพิ่มได้อีก
ซึ่ง แอพของกล้อง ไม่เหมือนแอพของมือถือนะครับ มันช่วยอะไรหลายๆอย่างได้เยอะ
แต่ข้อเสียคือ ปัจจุบัน เลนส์ไลน์อัพ ของ APSC ค่อนข้างจะนิ่งเงียบ
เหมือนบอดี้กล้องเอง ก็เงียบมาพักใหญ่ๆแล้ว พึ่งจะเปิดตัวว่าจะออกรุ่นใหม่มาไม่นานนี่เอง
ซึ่งเลนส์ไลน์อัพของ Fuji ดูมีอนาคตกว่ามาก
แต่ Sony ก็พอจะมีเลนส์ mount A ในค่าย ให้ต่ออแด้ปเตอร์ใช้พอสมควร แต่มันอาจจะไม่เล็กกระทัดรัดตามที่ควรจะเป็น

เปรียบเทียบก็ XT10 เหมือนคุณหนูไฮโซหน้าตาน่ารักน่ามอง ใครๆก็ชื่นชม
a6000 จะเหมือน ผู้หญิงหน้าตาบ้านๆทำงานเก่ง
ซึ่งจะเลือกคบแบบไหนก็แล้วแต่ชอบครับ

ปล. a6300 นี่ คุณสมบัติ น่าจะจับไปเทียบกับ Xpro2 หรือ XT1 เลยมากกว่าครับ
จากราคา และ สเปคที่เพิ่มมา งบต่ำกว่าห้าหมื่น อย่าไปสนเลย

ปล. ปัจจุบันผมใช้ a6000 อยู่ครับ
ภาพจาก a6000 + kit เซฟภาพมาจากในเฟซบุ๊ค

ภาพนี้จบหลังกล้องนะครับ(ใช้แอพในกล้องถ่าย) ฝุ่นตรงมุมๆยังไม่ได้ลบเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่