การเรียนเภสัชที่ออสเตรเลีย

สวัสดีค่ะทุกคน
เราอยากจะมาสอบถามเรื่องการเรียนเภสัชที่ออสเตรเลีย(ป.ตรี)
อยากสอบถาม พี่ๆที่เรียนจบไปแล้ว หรือเพื่อนๆที่มีข้อมูลสำหรับการเรียนเภสัชที่ออสนะคะ

เราอยากสอบถามว่า พอเราเรียนจบแล้ว เราสามารถกลับมาทำงานที่ไทยได้ไหมคะ
มาสอบใบประกอบของไทยได้ไหม
คือเราไปอ่าน ข้อกำหนดของสภาเภสัชกรรม เท่าที่เราอ่าน คือเราเข้าใจว่า
เขารับรองหลักสูตรที่เรียนครบ 6 ปี (ยกเว้นผู้เรียนที่เรียนก่อนกำหนดการนั้นประกาศ
สามารถอนุโลมหลักสูตร 5 ปีได้) ซึ่งที่ออสเตรเลีย เท่าที่เราดูคือ เรียนเพียง 4 ปี
เราก็เลยสับสนว่า อย่างนี้คือเราจะมีสิทธิ์สอบใบประกอบวิชาชีพไหมคะ
เรากลัวเสียเงินไปมากมาย แต่สุดท้ายไม่ได้อะไรเลย เพราะเราไปทุนตัวเองค่ะ
แล้วเราก็มาจากการซิ่วด้วย กลัวจะเสียทั้งเงินและเสียทั้งเวลาจริงๆ ;-;
หรือเราควรทำงานที่นู่นไปเลยดี แบบนี้เรามีโอกาสได้งานทำที่นู่นหรือเปล่า
(แต่คุณพ่ออยากให้กลับมาไทยมากกว่าค่ะ) ตอนนี้ก็เลย สับซ้น สับสน
งงไปหมดแล้ววว ฮือออ TT ช่วยมาตอบให้เราหายข้องใจกันหน่อยนะค้า U_U

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาอ่าน หรือมาตอบเรามากๆนะคะ
จริงๆ เราพยายามติดต่อพี่เบลล์อยู่ (พี่ที่เคยตั้งกระทู้การเรียนเภสัชที่ออส )
เราก็เคยเห็นพี่เค้าถามเรื่องการสอบใบประกอบของไทยเช่นกัน แต่ไม่มีใครมาตอบเลยค่ะ U.U

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่