ุ่ถ่ายรูป มาโครยังไงให้ซูมได้ใกล้ ๆ มาก ๆ

สวัสดีครับ
ผมมี EOS 7D กับเลนส์ Macro 100mm 2.8 ทำไงให้ซูมเห็นลูกตาได้ชัด ๆ แบบ รูปที่ 1 นี้ (รูปทั้ง 2 จาก Internet)

เวลาผมถ่ายมามันได้แค่ตัวแมลง เล็ก ๆ แบบรูปที่ 2

เห็นบางคนบอกให้เอาเลนส์ใกล้ ๆ แต่พอใกล้ ๆ มันโฟกัสไม่ติด
ต้องใช้อุปกรณ์เสริมอะไรอีกรึปล่าวคับ ?
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
เลนส์ Macro ปกติ อัตราขยายมันแค่ 1:1
อยากจัดเต็มก็เล่นเลนส์ Canon MP-E 65mm เลย อัตราขยาย 1 - 5x

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่