สอบถามปัญหาเรื่องที่ดิน ถนนเข้าบ้าน การโอนย้าย

ตั้งกระทู้ครั้งแรก อาจจะสับสนหรืองงๆบ้างนะครับ
เรื่องมีอยู่ว่าแม่มีสามีฝรั่ง (อยู่ด้วยกันมาประมาณ 5 ปี) แล้วตอนนี้มีปัญหาเรื่องที่ดินที่เคยซื้อไว้เมื่อ 10 ปีก่อน
แต่มีเอกสารการซื้อขายทั้งหมด ผมไม่รู้ว่าเมื่อก่อนฝรั่งเขาอยู่กับเมียคนเก่าเจอหลอกอะไรมาบ้าง ทางเมียกับทนายกับคนขายที่หลอกอะไรฝรั่งมาบ้าง
ขอปรึกษาปัญหาหลักๆดังนี้ครับ
1. ที่ผืนนี้เมื่อก่อนมี 2 ไร่ แบ่งเป็นถนน 1 งาน ขายให้คนอื่น 3 งาน แล้วทางผมเป็นเจ้าของ 1 ไร่ แบ่งเมื่อปี 2545 ทางผมซื้อที่ 1 ไร่มาเมื่อปี 2549
-- อยากถามว่า ถนนเข้าบ้านส่วนนี้ ตอนนี้กลายเป็นถนนที่ให้ใช้ร่วมกันแล้วใช่ไหมครับ
2. ในที่ดิน 1 ไร่ที่ซื้อมา มีบ้านอยู่ 2 หลัง หลังใหญ่และหลังเล็ก บ้านหลังใหญ่ มีบ้านเลขที่ แต่เป็นชื่อเจ้าของเก่าเป็นเจ้าบ้าน(เจ้าของเสียชีวิตแล้ว) บ้านหลังเล็กมีทะเบียนบ้านซึ่งทางเราได้ทำขึ้นมาใหม่ แต่ไม่มีชื่อเจ้าบ้าน
--  อยากถามว่าบ้านหลังใหญ่ เราสามารถเปลี่ยนเป็นชื่อเราเป็นเจ้าบ้านได้ไหม เพราะที่ดินเป็นของเรา สิ่งปลูกสร้างในที่ดินเรา เรามีสิทธิ์เป็นเจ้าของ ?
-- บ้านหลังเล็กเราไปที่เทศบาล แล้วเราใส่ชื่อลงเป็นเจ้าบ้าน แค่นั้นก็จบใช่ไหมครับ
3. ที่ดินพร้อมบ้านทั้ง 2 หลัง ตอนซื้อขาย 8 ล้านบ้าน แต่ในเอกสารการขาย ขายเฉพาะที่ดิน ราคา 8 แสนบาท
-- อยากถามว่ามีปัญหาอะไรไหมในส่วนนี้

ถ้าต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมผมจะหามาให้ครับ ขอบคุณทุกท่านที่ให้คำปรึกษาครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ถนนแยกโฉนดเป็นชื่อใคร เพราะ จขกท มีชื่อในโฉนดหนึ่งไร่ คนซื้อมีชื่อในส่วนสามงาน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่