สอบถามเรื่อง รถคันแรกค่ะ

รอกวนสอบถามผู้รู้นะคะ และขอคำแนะนำหน่อยค้า
เริ่งเกิดจากเราไปเป็นเจ้าของรถคันแรกให้น้า เพราะน้าต้องการเงินคืนภาษี ทำสัญญา5ปี
ตอนนี้ผ่อนมาสามปีครึ่ง โดยประมาณ แต่มันเกิดเหตุที่น้าเขาปล่อยให้งวดรถชนสามงวดมาโดยตลอดโดยที่เราก็ไม่เคยร็ แล้วเมื่อประมานเดือนสิบเราร็เราจึงไปถามเขาที่บ้านแล้วคุยกับเขา เขารับปากเราว่าจะเคลียไม่ให้ชนสามเดือน แต่ขอเวลาถึงสิ้นปี58 เราก็รอจนเมื่อไม่นานมานี้ เราโทรเช็คกับทางไฟแนน เขาบอกเราว่ามันยังติดอยุ่สามงวดอยู๋ แบบเขาติดสามงวดพอจะครบสี่เขาก็จ่ายมา1เดือนตลอด เราจึงคิดว่า เครดิตอะเราเสียอยู๋แล้วแหละ แต่เราคิดไว้กรณีแย่ที่สุดคืออย่าแล่อยให้โดนยึดอย่าเอาหนี้ทั้งหมดมาเป็นหนี้ของเรา เราจึงไปคุยกับเขาอีกรอบ เพื่อให้เขาเซนสัญญารับสภาพนี้แทนเรา ถ้าเกิดกรณีรถโดนยึดขึ้นมาจริงๆ แต่พอเราคุยเขากบัมาว่าเราว่าเราไม่เชื่อใจเขา บอกทำแบบนี้เหมือนไม่ใช่ญาติกัน เราไม่ร็จะทำยังไง เราเลยอยากมาจำคำแนะนำจากคนในพันทิพดู เพราะเราจะไม่อยุ่ที่ไทยอีกปีหนึ่ง เรากัวว่ามันจะเกิดเรื่องในช่วงที่เราไม่อยู่ มีใครพอแนะนำได้ไหมค้า
ปล1. มีคนแนะนำเรามาว่าให้ไปลงบันทึกประจำวันว่าเราใช้ชื่อในนามเท่านั้น ไม่ได้เป็นผู้ครอบครองจริง และให้เขียนว่าผู้ครอบครองจริงๆเป็นใครลงไปด้วย แต่เรากำลังคิดอยุ่ว่าทำไปมันจะมีผลอะไรไหม มันเอาไปใช้อะไรได้บ้างรึเปล่า
ปล2. ถ้าเราจะมอบอำนาจไว้ให้พี่ชายเราเป็นคนจัดการถ้าเกิดมีกรณีใดๆเกิดขึ้นเราทำได้ไหม มันใช้เอกสารอะไรบ้าง
ปล3. ถ้าเราแท็กผิด ขออภัยมาณที่นี้ด้วยน้า

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่