เรียนอะไรดีเพื่อความก้าวหน้า บัญชี VS การเงินการธนาคาร

สวัสดีค่ะ เข้าเรื่องเลยคือตอนนี้เราเรียน ปวช. บัญชีค่ะ
เรียนแบบเปื่อยๆ เรื่อยๆ ที่เคยคิดมาก็คือ ต่อปวส. 2ปี แล้วต่อปริญญาตรีบัญชีอีก2ปี ก็จะได้ทั้งวุฒิ ปวส.และปริญญาตรีเพื่อไว้อัพเงินเดือนได้ แต่เอาจริงๆ เงินเดือนเท่านี้จากที่ส่วนตัวไม่ได้เป็นคนที่เก็บออมเก่งอะไร เราเป็นผู้หญิงด้วยก็มีอยากได้โน่นได้นี่เยอะแยะไปหมด ไม่รู้ว่าอนาคตจะเลี้ยงแม่ และครอบครัวในแบบที่ฝันได้ไหม บ้านเราโตมาแบบจนๆๆค่ะ อยากให้แม่สบายเท่านั้นแหล่ะค่ะ ก็เลยไม่รู้ว่าการคิดที่จะไปเรียนการเงิน การธนาคารจะเป็นคำตอบที่ใช่ไหม แต่เราอาจได้ทำงานในตลาดหลักทรัพย์ ที่มีความคิดแบบนี้ก็เพราะเมื่อวานได้ดูรายการ PERSPECTIVE ที่พี่เปอร์ได้ไปสัมภาษณ์CEO หมื่นล้านท่านนึง แต่เราก็ไม่ได้คิดว่ามันจะง่ายไปซะหมด จึงอยากได้คำแนะนำจากทุกคนค่ะว่าจะยังงัยดี
ขอบคุณล่วงหน้าเลยนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่