สอบถามเกี่ยวกับประกันสังคม กับ บัตรทองหน่อยครับ ??

ปกติ ผมใช้ บัตรประกันสุขภาพ 30 บาท ในการรักษาพยาบาล ผมป่วยเป็นมะเร็งครับ ตอนนี้ ก็ติดตามอาการไปเรื่อยๆ หาหมอ4เดือนครั้ง ผมต้องหาหมอฟันร่วมด้วย เพราะฉายรังสีบริเวณใบหน้ามา ตรวจฟัน สองเดือนหนึ่งครั้ง ต้องขูดหินปูน 6เดือน 1 ครั้ง เมื่อวานพ่อผมบอกให้ เซนเอกสาร แล้วแกก็มาบอกว่าสมัครประกันสังคม แล้วจะมีเอกสาร ใบแจ้งเงิน มาตรา40 มาบ้าน ประมาณ อีกสองเดือน ด้วยความสงสัยของผมว่า ประกันสังคมคืออะไร ผมก็ได้เห็นหลายๆ กระทู้บอกว่า ถ้าใช้ประกันสังคมจะ ใช้บัตรประกันสุขภาพ 30 บาทไม่ได้ แต่พ่อผมบอกว่าได้ พ่อบอกอีกว่า ถ้าไปหาหมอก็ใช้บัตรทองปกติ แต่เวลาได้นอนโรงพยาบาล เบิกได้คืนละ200 ผมไม่รู้ว่าที่พ่อพูดมันจริงรึเปล่า

นี่เป็นสิทธิประโยชน์ ที่พ่อผมส่งให้ดู  อยากทราบแค่ว่ามันใช้ทั้งสองบัตรได้หรอครับ ไม่มีความรู้เรื่องพวกนี้เลยครับ กลัวมีปัญหาในอนาคตน
...
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่