เหมือนโดนโกง : ใครเคยซื้อตั๋วผ่าน agency แล้ว refund เงินคืนบ้างคะ ?

สวัสดีค่ะ

คือซื้อตั๋วไปเกาหลี และโอนเงินคืนเมื่อประมาณปลายพฤษภาคมปีที่แล้ว ทีนี้ที่เกาหลีมีโรค mers
ทาง agent เลยสอบถามมาว่าเราต้องการรีฟันตั๋วไหม ทางเราเลยตอบตกลงไป
(กำหนดการเดินทางคือต้นมิถุนา)
ทั้งนี้ เอเย่นแจ้งมาว่าจะได้เงินคืนไม่ครบ (จะได้คืนประมาณ 9000กว่าๆ)  และใช้เวลา 3-6 เดือน ซึ่งเราก็รอตามนั้น
จนกระทั่งปลายเดือนธันวาคมก็โทรเข้าไปเช็คเองกับสายการบินโดยให้รายละเอียดไป
ทางสายการบินส่งรูป status มาแล้วว่ามีการคืนเงินแล้ว
แต่พอเช็คกับทางเอเยี่นเขาก็แจ้งว่าเขายังไม่ได้เงินคืน ไม่ให้ถาม ไม่ให้จู้จี้
ประมาณว่า ถ้าได้เงินแล้วก็จะติดต่อมาเองอะค่ะ

คือตอนนี้ร้อนใจมาก เพราะมันนานมากๆ แล้วทางเอเย่นก็พูดจาแย่มากๆ
คือถามอะไรไปโดนว่าตลอด ? (ในพาสปอร์ตเป็นชื่อน้องค่ะ อายุ 20 แต่เราเป็นคนติดต่อให้ทั้งหมด)
เขาพูดจาแย่แล้วพอให้แม่โทรไปคุยเขาบอกว่าไม่ให้เราสอบถามเอง เขาไม่ชอบ เพราะเราจู้จี้ ถ้าเราเมลไปเขาจะดีลีททิ้งโดยไม่อ่าน
ให้แม่เป็นคนโทรไป จะคุยกับแม่เท่านั้น
แล้วตอนนี้คือแม่โทรไปเขาก็ไม่รับอะค่ะ แบบไม่ยอมคุยไม่ตอบอะไรเลย

* เป็นบริษัทที่ราคาถุกกว่าที่อื่น (ไม่มากเท่าไหร่) แต่เราลองใช้ดูอะค่ะ
คาดว่าใครที่เช็คราคาตั๋วบ่อยๆก็น่าจะเคยเจอเอเย่นนี้ในตัวเลือกตอนเทียบราคา

ใครเคยรีฟันผ่านเอเยี่นบ้างคะ ได้คืนบ้างไหม?
เพราะตอนนี้สายการบินก็แจ้งมาว่าสเตตัสขึ้นว่าคืนเงินแล้ว คือเราไม่รู้ควรจะทำไงดีอะค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
แจ้งความเท่านั้นค่ะ  
เพราะการกระทำแบบนั้น มันบ่งบอกในตัวอยู่แล้วว่า เอเจ่นมีเจตนาไม่บริสุทธิ์ คือโกงนั่นแหล่ะ
ขู่มันไปเลย ว่าเราแจ้งความแล้ว แล้วขอหลักฐานจากสายการบินด้วย ว่าทางสายการบินได้ทำการคืนเงินให้กับทางเอเย่นไปเรียบร้อยแล้ว
บางทีเอเย่นเอง อาจจะไม่ได้โกง  แต่เป็นเพราะพนักงานนั่นแหล่ะ ที่แอบโกง ยักยอกเงินรีฟันด์เอง โดยที่บริษัทไม่รู้
ถ้าจะเอาเรื่อง ต้องเอาเรื่องให้ถึงผู้จัดการ หรือเจ้าของบริษัทไปเลย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่