มือถือปลอม กับความรับผิดชอบต่อสังคมส่วนรวมและความปลอดภัยของผู้อื่น

ออกตัวก่อนว่าไม่ได้จะแบ่งแยกชนชั้นอะไรนะคะ แต่ว่าเพิ่งเกิดเหตุกับคนใกล้ตัวมาหมาดๆ
แบบที่เรียกได้ว่ากลิ่นควันยังไม่ทันจะจาง
ส่วนหูเราก็ยังหลอนเสียงหวี่ๆ ไม่หาย

iPhone 6s เครื่องใหม่ที่เพื่อนร่วมงานเพิ่งจะถอยมาใช้งานหลังจากโบนัสออก
ใช้งานมาได้เพียงเดือนนิดๆ เท่านั้น ก็ได้ทำการระเบิดตัวเองไปเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
สาเหตุของการระเบิดไม่แน่ชัด แต่ไม่ใช่เพราะเสียบชาร์จจนเกิดความร้อนแน่นอน เพราะตอนระเบิดมันวางอยู่บนโต๊ะเฉยๆ

ภายนอกเราดูไม่ออกว่าปลอม เพราะ
1. เราไม่ค่อยชอบยุ่งกับของของคนอื่น เลยไม่เคยไปหยิบไปจับ
2. เราไม่เคยใช้ iPhone

ก็นั่นล่ะค่ะ ไม่ว่าจะเป็น iPhone ปลอม หรือ Samsung ปลอม จะงานเทียบ งานเหมือนแท้ ไม่ว่าจะเกรดไหนก็ตาม
คุณใช้ คุณถือ โอเคคุณอาจจะดูเท่ ดูรวย แล้วความปลอดภัยล่ะ ไม่ห่วงตัวเองก็เห็นแก่ความปลอดภัยของคนอื่นหน่อยเถอะค่ะ
เกิดคุณกดๆ เล่นอยู่บน BTS แล้วระเบิดตูมตามชิ้นส่วนกระเด็นเข้าหน้าเข้าตาคนที่ยืนใกล้ๆ คุณรับผิดชอบไหวมั้ยคะ

ใช้สิ่งที่พอดีกันเถอะค่ะ เราเองก็ไม่ได้ใช้โทรศัพท์แพงเหมือนกัน ใช้แค่ J7 เครื่องละไม่ถึงหมื่น
แต่อย่างน้อยเราก็สบายใจ เราปลอดภัย คนอื่นปลอดภัย หรือถ้าระเบิดขึ้นมา เราก็ยังเรียกร้องอะไรจากทางบริษัทผู้ผลิตได้บ้าง
ไม่ใช่งานเข้าตัวเองเต็มๆ แถมอาจจะเดือนร้อนคนที่เค้าไม่รู้เรื่องรู้ราวด้วยนะคะ

แท็กกฎหมาย เพราะอยากทราบว่าผู้เสียหายจากการโดนโทรศัพท์ปลอมระเบิดใส่ ไม่ว่าจะทางร่างกายหรือทรัพย์สิน
เราจะสามารถเรียกร้องอะไรจากใครได้บ้างคะ จากเจ้าของเครื่องที่ระเบิดได้มั้ย?
แท็กชีวิตวัยรุ่น เพราะเท่าที่ดูตามเพจหรือไอจีที่ขายโทรศัพท์ปลอม จะมีน้องๆ มัธยมไปถามข้อมูลกันเยอะเลยค่ะ
แท็กมนุษย์เงินเดือน เพราะอยากทราบความคิดเห็นของคนวัยเดียวกันค่ะ

ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่