สังขละบุรี 2วัน1คืน เป็นเมืองในฝันที่อยากไปมานานแล้ว ^__^

ไม่ได้โพสกระทู้รูปภาพในพันทิพนานมากแล้วครับ พอดีได้ไปเมืองสังขละบุรี ซึ่งเป็นเมืองที่ผมคิดอยากไปมานานมากแล้ว เลยขอเก็บภาพมาแบ่งปันให้เพื่อนได้ชมกันครับ โชคดีที่เมื่อสัปดาห์ที่แล้วได้ความหนาวมา1ระลอก บวกกับมีญาติมาจากตปท. เลยได้มีโอกาสพาไปเที่ยวกันซะเลย คิดวันนั้นหาที่พักวันนั้นจองวันนนั้น วันรุ่งขึ้นเดินทางเลยครับ เสียดายมีเวลาอยู่ที่นั่นสั้นไปหน่อย
ปล.มี tag ห้องมือหมุนด้วยขออนุญาตแปะชื่อเลนส์ด้วยนะครับ

ที่พักเป็นเกสท์เฮ้าส์ อยู่ใกล้ตลาดสังขละบุรี อยู่ห่างจากสะพานที่เชื่อมกับสะพานมอญประมาณ 1-2 กม.ครับ
(Kinoptik 25/2)

มีพ.ท.ให้นั่งพัก นั่งชิว มีกิจกรรมให้ทำ อากาศเย็นๆชอบมากเลยครับ ส่วนภาพอื่นๆของที่พักเดี๋ยวจะมาลงเพิ่มให้นะครับ

มาถึงสังขละบุรีวันแรกก็มาถึงราวๆ 4โมง เย็นมากแล้วครับพอดีมีจองเรือเที่ยวเมืองบาดาลไว้มาทันเวลาพอดีรีบกระโดขึ้นเรือเลยครับ
ลงเรืออยู่ใกล้ๆสะพานมอญเลยเก็บภาพสะพานมอญเป็นครั้งแรก

เรือที่นั่งเล็กและแคบมากต้องนั่งเบียดกับน้องขยับตัวไม่ได้ลำบากในการถ่ายภาพมากครับ เลยไม่มีโอกาสเก็บภาพ ทริปนั่งเรือนี้จะพาไป 3 จุด ราคา 500บาทครับ จุดแรกจะเป็นวัดที่จมน้ำแล้วเห็นแต่ยอดของโบสถ์โผล่พ้นน้ำมา แต่ไม่ได้เก็บภาพไว้ครับ ส่วนวัดที่สองเป็นวัดที่อยู่บนบกต้องขึ้นเนินไปประมาณ 150เมตร(เห็นคนขับเรือบอกไว้แต่ตอนนั้นไม่มีข้อมูลเลยไม่ได้แวะชม มารู้อีกทีว่าเป็นวัดที่สวยมาก พลาดเลยผม) ส่วนวัดที่3 ก็เป็นวัดโบราณที่มักจะเห็นในภาพรีวิวกันบ่อยๆครับ สวยจริงๆ สำหรับวัดนี้ผมให้เรือจอดเพื่อลงไปเดินและเก็บภาพไว้ครับ
Vivitar 28/1.9

ชมวัดเสร็จแล้วก็ถึงเวลากลับมาที่เดินสะพานมอญครับ

ตั้งแต่ภาพนี้ลงไปถ่ายด้วย เลนส์ CZ Biotar 50/1.4 ครับ

ข้ามมาถึงฝั่งมอญแล้วครับ

เสร็จแล้วก็ถึงเวลากลับไปเดินตลาดใกล้ๆกับที่พักหาของกินแล้ว

ส้มตำร้านนี้มะกอกจัดเต็มมาก แต่แม่ค้าตำซะเส้นเละหมดแล้วความอร่อยเลยลดลงไปหน่อยนึง5555

โรตีทีนี่แผ่นใหญ่มากใหญ่กว่าที่กรุงเทพฯเท่าตัวเห็นจะได้ครับ แล้วใส่แต่นมข้นไม่ได้ใส่น้ำตาล

หมดวันแรกกลับที่พักนอนครับ แต่นอนไม่หลับเจ้าน้องชายตัวกวนไม่ยอมนอนดิ้นไปดิ้นมาหนวกหูมากจนตื่นมาตักบาตร 6 โมงเช้าครับ
เดี๋ยวค่อยมาต่อภาพวันที่สองครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่