อย่าโลกสวยนักเลยยยย.... คนพาช้างมาทำมาหากิน !!!!!!

สวัสดีคะ เราตั้งใจมาตั้งกระทู้ เพื่อ....ถาม...เพื่อขอให้ช่วย...เพื่อ  ช้าง

นั้นหระคะ ตามหัวข้อเลย มีตำรวจท่านหนึ่ง พูดใส่หน้าเราเพราะเราแจ้งให้ตำรวจจับคนพาช้างมาเร่ขอทาน

“อย่าโลกสวยนั้นเลยยยยยย … คนเค้าต้องทำมาหากิน “ใจร้าว

ตำรวจพูด ใสหน้าเรา ...เจ็บคะ ...จิ๊ดสิคะ เราทั้งเจ็บใจ ทั้งโมโห ลูกเต่าน้อย

เราโทรหาศุนย์  [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ทุกเบอร์ที่ค้นเจอจากgoogle ติดต่อไม่ได้แทบทุกเบอร์
ที่โทรติดแจ้งไปก็เท่านั้น เค้าบอกว่าเค้าจะแจ้งให้หน่วยงานที่รับเรื่อง
เราก็ขอเบอร์หน่อยงานนั้นๆ แต่เป็นเบอร์ที่โทรไปไม่ติด ก็นั้นหระคะ...ไม่มีใครรับแจ้งจริงๆจังก็รับๆไว้
มีแค่ 2 เบอร์ที่โทรติดและรับเรื่อง 1111 กับ 1362  
(เค้าบอกเค้าไม่ใช่หน่วยงานที่ดูและเรื่องนี้โดยตรงด้วยคะพวกเราเข้าใจผิดกันเอง )
เราแจ้งตำรวจท้องที่ แจ้งไปคุณตำรวจแจ้งว่าจะดูๆให้ แต่อีกสัก1ชม ช้างตัวเดิมเดินมาปาดหน้าบ้านเราอีกรอบ
ครั้งนี้รถตำรวจอยู่ไกล้ๆเลยคะ เราแจ้งอีก ถามว่า จับเค้าเลยได้หรือเปล่า คุณตำรวจ จับก็ไม่รู้จะเอาช้างไปไว้ไหน
แล้วก็ไล่คนที่พาช้างมาเดินให้ออกไปจากท้องที่  และก็นั้นหระคะ อีกคำที่ได้ยินจากปากพี่ตำรวจใส่หน้าเรา

อย่าโลกสวย  โ.....ล.....ก.....ส....ว....ย....นั้นเลย!!!!!!!!!!!!!!!!เม่าฝนตก

ตอนแรกเราปี๊ดมาก     หน้าชาไปหมด   เราเจ็บใจ    ปวดใจ    เสียใจ

ไม่ได้โมโหตรวจ เราโมโหตัวเอง คนโลกสวยอย่างเราทำได้แค่นี้เองหรอ แค่นี้หรอ คนตัวเล็กๆ เสียงเล็กๆทำได้แค่นี้เอง

ด่าเราโลกสวย เราก็ไม่ว่านะคะ ก็คงจริง เราอดสงสารช้างไม่ได้

(จริงๆจะโทษหรือว่า คุณตำรวจทั้งหมดก็ไม่ได้นะคะ เพราะเค้าก็คงมีหน้าที่ทำอย่างอื่นด้วย  
ถ้ามีหน่วยงานที่เป็นหน่วยงานที่รับผิดชอบจริงๆจังๆออกมา รับช่วงต่อไป
คุณตำรวจก็คงทำงานได้ดีกว่านี้ ได้ยินเค้าพูดต่อว่าเค้าเคยจับมาต้องเฝ้าช้างตั้ง 2-3 วันกว่าจะมีหน่วยงานเกี่ยวกับช้างมารับไปดูแลต่อ
เค้าบอกว่ามันยุ่งยาก  )

เราก็เข้ามาโพสเพื่อ
1 .หาคำแนะนำ ว่าเราจะช่วยยังไงกับเรื่อง ช้าง  ช่วยคิดหน่อย..
-นอกจากเราจะไม่จ่ายเงินเพื่อซื้ออาหารให้ช้างจากคนที่พามาขอทาน
( ห้ามนะคะห้ามช่วยแบบนั้น )
เพราะถ้าเราทุกคนไม่จ่ายเงิน และช่วยกันถ่ายรูป พวกเค้าจะไม่กล้าเข้ามาในเขตเพื่อหากิน
-ช่วยกันแจ้งความ เพราะตำรวจดีๆที่เค้ารักช้างก็ต้องมีคะ หรือถ้าไม่มีอย่างน้อยๆ
เค้าอาจจะช่วยขับไล่คนพวกนี้ออกไปจากท้องที่ พอโดนไล่บ่อยๆ ขู่บ่อยๆ เดียวเค้าเลิกหากินแบบนี้เอง
  ช่วยกันคนละไม้คนละมือ คนละมือถือคะ
(ไม่ซื้อ  – ถ่ายรูปลงโซเชียล – แจ้งตำรวจ )

2.เผื่อจะมีคนรวย  คนดัง  คงมีอำนาจ มองเห็นข้อความจากคนโลกสวยอย่างเรา แล้วเข้ามาช่วยเหลือจริงๆจังๆ

3.ช่วยกันแชร์  เผื่อท่านอื่นเจอแบบเราถ่ายรูปเลยคะ ถ่ายลงfb แล้วแชร์กัน ถ่ายแชร์ ถ่ายแชร์

4.เป็นข่าว เป็นกระแส พอออกข่าวดังๆ  กระแสแรงๆ ต้องมีหน่วยงานมาเอาหน้า ไม่ใช่คะ มาทำหน้าที่กับเรื่องนี้

ทำยังไงดีคะ !!!!!!!!!!!!!!!!! เราจะนิ่งๆกันได้ลงคอหรอ!!!!!!!!!

เรายอมรับว่าเราโลกสวย แต่คนพวกนั้นเค้าไม่ได้ขัดสนนะคะแต่วิธีนี้เค้าหาเงินกันได้ง่ายไงเค้าเลยทำกันง่ายๆ
พิมพ์ผิดตรงไหนข้อโทษด้วยคะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่