ไอโฟนใช้ได้แค่กล้อง หน้าจอกลับหัว ทำยังไงดีคะ

เราใช้ไอโฟน 5 ค่ะ ใช้มา 3 ปีแล้ว วันนี้เปิดกล้องขึ้นมาถ่ายงานตามปกติ เราเปิดแบบไม่ได้ใส่รหัสผ่าน เปิดหน้าจอแล้วสไลด์ขึ้นเลย ไม่รู้ไปทำหรือเผลอโดนอะไรรึป่าวเพราะเราเปิดกล้องเดินไปเดินมาอยู่ สังเกตุอีกทีก็ตอนมาดูรูปแอพมันกลับหัวอ่ะค่ะ แล้วก็ออกจากกล้องไม่ได้เลย เวลากดปุ่มโฮมเปิดเครื่อง(ปุ่มพาวเวอร์เสีย) ก็จะไม่ขึ้นหน้าปลดล็อคค่ะ แต่จะขึ้นกล้องเลย

ตอนนี้ทำได้แค่ถ่ายรูป ปลดล็อค คุยกับ siri ซึ่งเราลองให้ siri เข้าแอพอื่นแล้ว แต่มันจะค้างอยู่แค่หน้าที่คุยอะค่ะ กดไปไหนไม่ได้ ลองจะแชร์รูปดู ปุ่มแชร์ก็กดไม่ได้ ลองกดปุ่มพาวเวอร์พร้อมปุ่มโฮม ปุ่มพาวเวอร์เราก็เสียอ่ะค่ะ

ใครพอทราบก็ช่วยหน่อยนะคะ เราเพิ่งอยู่แค่ม.ปลาย ต่างจังหวัดด้วย ไม่รู้จะทำยังไงอ่ะค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่