จะเพิ่มจุดดู TV โดยรับสัญญาณจากจานทรู ทำแบบนี้ได้มั๊ยครับ

สวัสดีครับ
เดิมผมดู TV กับ True life free view
ทีนี้ผมเอาคูปอง ไปแลกซื้อเครื่องรับสัญญาณของ True
กะว่าจะมาต่อกับทีวีไว้ดูในห้องนอน

ผมไปหาข้อมูลมา (ไม่แน่ใจว่าถูกต้องหรือไม่) ว่าสามารถต่อได้โดยใช้ Power splitter ดังรูป

(เครดิต ตามในรูปนะครับ)

ถ้าผมจะสั่งซื้ออุปกรณ์จากในอินเตอร์เน็ต แล้วมาทำเอง มันพอจะเป็นไปได้หรือไม่ครับ
อุปกรณ์ที่คาดว่าจะซื้อ
1. Satellite Splitter All Pass 2 way

2. RG-6 Connector แบบเกลียว
(ไม่แน่ใจว่าใช้ได้หรือไม่ครับ ผมดูใน youtube บอกว่าห้ามใช้ ให้ใช้แบบบีบ แต่ผมไม่มีอุปกรณ์
ยังไงรบกวนท่านผู้รู้ด้วยนะครับ ถ้าจำเป็นต้องใช้แบบบีบจริง จะได้ซื้อคีบบีบด้วย)

3. สายเคเบิล แบบ RG-6 อันนี้มีอยู่แล้ว ช่างทิ้งไว้ตอนติดจานเมื่อหลายปีก่อน

ส่วนขั้นตอนการทำ ผมคิดว่าจะ ตัดสายเคเบิลเดิม (ต้องถอดปลั๊กจานดาวเทียมหรือไม่ครับ หาปลั๊กไม่เจอ กลัวไฟช็อต)
แล้วต่อเข้ากับ connector แบบเกลียว แล้วเอาเสียบเข้า Power splitter
แบบนี้ถูกมั้ยครับ

ขอความกรุณาด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ปล. ที่ผมไม่ไปตามช่างของทรูให้มาช่วยติดให้ เพราะไปตามแล้ว เค้าไม่อยากมาครับ
แถวบ้านผม ห่างไกลจากร้านเค้า และเป็นพื้นที่สีแด๊ง แดง อันตรายครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่