สอบถามผู้รู้เรื่องดินแคคตัสค่ะ

เป็นมือใหม่ปลูกมาได้ประมาณเดือนกว่าแล้วค่ะ
พอดีมีปัญหาที่ว่า แคคตัสต้นนึงมันโยกอะค่ะ ลองขยับดูดินมันดูจะหลวมๆ เลยอยากจะใส่ดินให้มันใหม่

คำถามนะคะ
1. เคยไปซื้อดินถุงละ 10 บาทที่จตุจักร จากร้านที่ขายแคคตัสเลยค่ะ มันใช่ดินสำเร็จสำหรับปลูกแคคตัสเลยใช่มั้ยคะ?
พอดีลืมถามเจ้าของร้านมาบวกกับมือใหม่เรื่องปลูกต้นไม้มากๆเลยอะค่ะ

2. แล้วถ้าดินจากข้อ 1 นั้นใช่ดินสำเร็จสำหรับปลูกจริงๆ เราสามารถเอามาผสมกับเพอร์ไลท์หรือหินภูเขาไฟอีกได้มั้ยคะ? หรือว่าใช้ดินสำเร็จนั้นเพียวๆเลยดีกว่า

ขอบคุณมากค่าา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่