เมื่อไรเหตุการณ์แบบนี้จะไม่เกิดบนเขาใหญ่สักที (ภาพหดหู่มากผมดูแล้วน้ำตาไหลเลย) เหตุเกิด 27 ม.ค.59

ยืมเรื่องราวและภาพเหตุการณ์มาจากเพื่อนสมาชิกผมคนหนึ่งในกลุ่ม  จุดกางเต็นท์ Facebook
----------------------------------------------------------------------

เมื่อวานกลับจาก ‪#‎ผาเก็บตะวัน‬ ขากลับได้ใช้เส้นทางบนเขาใหญ่ แล้วได้แวะพักรถที่เหวนรก ได้เจอเหตุการณ์รถยนต์ชนกวางที่กระโดดออกมาจากป่าข้างทางเพื่อจะข้ามไปอีกฝั่ง จนรถยนต์หม้อน้ำแตก       ไม่สามารถไปต่อได้ส่วนเจ้ากวางมีอาการขาหัก     ลุกไม่ได้พยายามกระเ-สือกกระสนเข้าป่า ผมอยู่ในเหตุการณ์ตั้งแต่แรกๆกับ พี่ จนท ซึ่งทางพี่ จนท ก็ได้แจ้งให้ จนท ที่เกี่ยวข้องกับการรักษาพยาบาลให้เข้ามา         แต่ติดที่ทาง จนท ไปอยู่อีกทีจึงไม่สามารถมาได้ทันเวลา        ผมนั่งดูอาการเจ้ากวางตั้งแต่แรกมันไม่ร้องซักแอะ มีแต่อาการตกใจ ตื่นรถที่ขับผ่าน      พยายามกระเ-สือกตัวเองเพื่อที่จะลุกยืน หลายครั้งหลายหนจนเวลาผ่านไปเป็น ชม.        พี่ จนท เค้าบอกเลยครับดูลักษณะคงไม่รอด คงต้องช็อค ขาดใจตายเอง เพราะข้างในมันบอบช้ำ เลือดคลั่ง ขาดน้ำ         ผมนั่งลุ้นนั่งคอยว่าเมื่อไร จนท ที่เกี่ยวข้องเรื่องการรักษาจะเข้ามา      ก็ยังมาไม่ถึงจนมันเริ่มร้องและกระตุกอยู่ประมาณ 5 ครั้ง ก่อนที่มันจะขาดใจตายต่อหน้าผมและ    พี่ จนท มันหดหู่นะครับกับภาพสัตว์ป่า    ที่ค่อยๆ ตายไปต่อหน้า  ซึ่งมันไม่สมควรจะต้องมาตายกับเรื่องแบบนี้ อยากจะฝากนักท่องเที่ยวที่ขึ้นไปพักผ่อนหรือ    ใช้เส้นทางร่วม ไม่ว่าจะเป็นรถยนต์ หรือ มอเตอร์ไซค์  กรุณารักษากฏกติกาของอุทยาน     เพราะป่าเป็นบ้านของสัตว์      มันจะเดินมันจะข้ามตอนไหนไม่มีใครรับรู้ ถ้าพวกคุณใช้ความเร็วเกินที่กฏเค้าตั้งไว้บนเขตอุทยาน    มันอาจจะเกิดความเสียหายทั้งคน และ สัตว์      ช่วยกันเคารพกฏกติกามารยาทเถอะครับ บ้านของมัน ที่หากินของมัน    เราเข้าบ้านเค้าก็อย่าไปรังแกเค้า ทั้งทางตรงและทางอ้อมเลยครับ สัตว์มันก็มีชีวิตไม่ว่าจะสัตว์เล็กสัตว์ใหญ่...Rip

credit :  Sukpasert Sukpasert

ปล.ช่วยกันโหวตขึ้นกระทู้แนะนำให้ทีครับ  ขอบคุณสมาชิกทุกท่าน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่