เรียนโทที่อังกฤษ งบเท่านี้เพียงพอไหมคะ

กำลังจะไปเรียนโทที่อังกฤษสายบริหาร การตลาดค่ะ รวมค่าเรียนพรีและค่าเทอมทั้งหมดประมาณ 8 แสนบาท อยู่นอกลอนดอนประมาณ 2 ชั่วโมงคะ สรุปจะเหลือค่าที่พักค่ากินอยู่ 7 แสนบาท ไม่รวมค่าวีซ่าและตั๋วเครื่องบิน อยากทราบว่าพอเพียงไหมคะ (ปล.คงทำงานพิเศษบ้างค่ะถ้าช่วงนั้นๆงานที่มหาลัยไม่เยอะหรือพอมีเวลาว่าง) ไลฟ์สไตล์ก็เที่ยวบ้างค่ะ นานๆที ช็อปปิ้งบ้างถ้ามีเวลาและส่วนตัวชอบปั่นจักรยานค่ะ

ขอบคุณค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
พอครับ แต่ว่าจะอาจจะไม่ได้อยู่สบายๆมาก ตอนี้หลักๆน่าจะอยุ่ที่ค่าที่พักครับ โดยปกติดแล้วค่าครองชีพขั้นต่ำตามสถานฑูตกำหนดคือ 1,215 ปอนด์ต่อเดือนนะครับ (London ถ้าเมืองอื่นๆรอบนอกถูกกว่านี้ครับ) ดังนั้นจะคิดเป็นเงิน 14,580 ปอนด์ครับ (คิดเป็นเงินไทยที่ 55บาทต่อปอนด์จะได้ 801,900) ซึ่งถ้ามีประมาณเจ็ดแสนบาทตรงนี้น่าจะเพียงพอครับสำหรับค่าครองชีพแต่ว่าจะต้องอยู่หอพักที่ราคมไม่แพงมากนะครับ อาหารควรจะทำเองครับค่าใช้จ่ายจะถูกกว่ามากครับ  เรื่องทำงานทำได้อาทิตย์ละไม่เกิน 20 ชั่วโมงครับ ชั่วโมงนึงจะได้ประมาณ 5-6 ปอนด์ครับ อันนี้ถ้าเรียนแล้วยังทำไหวทำได้ครับแค่อย่าให้เสียการเรียนพอครับ  ระวังแค่เรื่องจำนวนเงินในการขอวีซ่าครับเพราะเงินที่แสดงต้องเท่ากับค่าเทอมที่ยังไม่ได้จ่ายรวมกับค่าครองชีพครับ  ถ้าคิด ณ ค่าเงินตอนนี้ 52 บาทต่อปอนด์จะประมาณ 750,000 ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่