สอบถามเรื่องเบาหวานจาก Prednisolone

มีเรื่องสอบถามครับ คือแฟนแพ้ยารุนแรงแบบ สตีเฟ่นจอห์นสัน ซินโดรม หมอให้ยา Prednisolone มาทานวันละ3 ครั้งๆละ 2 เม็ด รวม 6 เม็ดต่อวันทานประมาณ 1 เดือน ก็ลดปริมาณลงเรื่อยๆจากนั้นมีอาการน้ำตาลในเลือดสูงมาก บางวัน 500 กว่า ทั้งที่ไม่เคยเป็นมาก่อน (ไม่เคยเป็นเบาหวาน)
1. สาเหตุเกิดจากจากยาตัวนี้เป็นได้หรือเปล่าครับ
2.ตอนนี้หยุดยาไปแล้วประมาณ 10 วัน แล้วน้ำตาลในเลือดจะสามารถกลับมาเป็นปกติได้หรือเปล่า หรือว่าจะต้องฉีดอินซูลินไปตลอดชีวิตครับ
3.ส่งผลให้ค่าไตเพิ่มขึ้นด้วยครับ ปัสสาวะบ่อยมากครับ ทำยังไงดี

ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่