Toyota Prius รุ่นก่อน M/C มีคำถามครับ

สนใจ Toyota Prius มานานแล้วครับ แต่ด้วยราคาที่เปิดตัวน่าผิดหวัง แพงเกินชาวบ้านชาวช่อง ก็เลยไม่ได้จับต้องสักที
พอดีคนรู้จัก อยากขาย มือสอง จากรถ 1.19 ล้าน ปี 11 ใช้ไป 4-5 ปี ราคาเหลือ 4 แสนต้นๆ โอ้ว เห็นราคานี่ อยากจะลองเอามาขับเล่นสักคัน
เท่าที่เข้าไปดู ไปศึกษา เจอปัญหาจากผู้ใช้ค่อนข้างมาก ไม่ว่าจะเป็น
1. พวงมาลัยเสียงดัง ปั๊มเบรครั่ว ทั้ง 2 อาการนี้เป็นกันทุกคันไหมครับ หรือว่า นานๆเจอคันนึง
2. รออะไหล่ที่ศูนย์เป็น 2-3 อาทิตย์ อันนี้จริงหรือไม่ครับ เอาง่ายๆแค่ตัวแบตเตอรี่ ตัวเล็กนะครับ ไม่ใช่ตัวไฮบริด มันมีให้เปลี่ยนตามศูนย์ทั่วไปไหมครับ
3. เนื่องจากความเป็นไฮบริด จำเป็นต้องเข้าศูนย์เพื่อเช็คเปลี่ยนถ่าย น้ำมันเครื่องทุกๆ 1 หมื่นโลไหมครับ หรือว่าไป เฉพาะเช็คเมื่อถึงกำหนดเปลี่ยนใหญ่ๆก็พอ
4. ถ้าเราเน้นวิ่งทางไกลต่างจังหวัด อัตราการสิ้นเปลือง มันจะเทียบเท่ารถเก๋งทั่วไปจริงหรือไม่ครับ เห็นบอกว่าประหยัดตอนรถติดๆมากกว่าครับ
5. เรื่องราคาอะไหล่ ไฟหน้า กระโปรงท้าย พวกนี้รับได้ครับ เพราะรถที่บ้านก็ตั้งใจประกันชั้น 1 ทุกคนยันขาย ยอมจ่าย 2 หมื่นทุกปี คิดว่าพอไหวครับ

สรุป จากใจจริงๆคนที่เคยใช้ เคยสัมผัส รถมันน่าใช้ไหมครับ หรือว่าจุกจิก จนไม่น่าใช้ น่าจะไปมองคันอื่นดีกว่า

ขอบคุณทุกท่านครับผม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่