ปวดฉี่บ่อยมากครับปริมานมากฉี่ใสทั้งๆที่กินน้ำปกติ

อ่านให้จบก่อนนะครับจะเล่าเหตุการจากตอนเริ่มจนถึงปัจจุบันให้ทราบ

ผมค่อนข้างอ้วน อายุ 26 ปี สูง 176 ซม. น้ำหนัก 122กก. ตอนนี้เหลือ 115กก.
ทำงานนั่งโต๊ะ

คือเรื่องมีอยู่ว่า ปกติผมเป็นคนชอบกินชาเขียวน้ำผึ่งมะนาว นานๆ ครั้งแต่กินทีกินเยอะและชอบสูบบุหรี่ มันก็ปกติดีไม่มีอาการอะไร
จนกระทั่งอยู่มาวันหนึ่งผมก็ซื้อชาเขียวขวดใหญ่ และก็ดื่มพร้อมกับสูบบุหรี่ไปด้วยแล้วก็กลับบ้าน เกิดอาการแปลกประหลาดขึ้นมากับตัวผม
คือปัสสาวะบ่อยจนอนไม่หลับ ฉี่มีกลิ่นหอม ถัดมาอีก 1 วัน มีอาการต้นขาทั้งสองข้างอ่อนแรงทั้งๆที่ไม่ได้ไปออกแรงอะไรมา
พร้อมทั้งยังมีอาการฉี่บ่อยและมากรวมอยู่ด้วย จนจากอ่อนแรงกลายเป็นมีอาการปวดต้นขา นอนซมอยู่ 3 วันจนไข้ขึ้น
ผมทนไม่ไหวเลยไปหาหมอที่โรงพยาบาล ตอนแรกผมกลัวว่าเป็นเบาหวาน หมอเลยนัดให้มาอีกวันเพื่อตรวจเบาหวานกับโรคไต
ผลปรากฏว่าผลทั้ง 2 อย่าง เป็นลบ หมอบอกผมไม่ได้เป็นทั้งเบาหวานและโรคไต แต่จะนัดมาตรวจเลือดอิกทีเพราะมีไข้
กลายเป็นว่าผมเป็นโรคไข้เลือดออกซะอย่างนั้น แล้วก็ได้นอนแอ้งแม้งอยู่โรงพยาบาลอยู่ 4 วัน วันแรกที่นอนโรงพยาบาล
ยังปัสสะวะบ่อยอยู่ จน 3 วันหลัง อาการฉี่บ่อยก็หายไป

เมื่อผมหายดีในวันที่ 4 ผลตรวจเกล็ดเลือดขึ้นมาปกติ หมอจึงให้กลับบ้านได้ ตลอดทั้งอาทิตย์ไม่มีอาการปัสวะบ่อยเลยจนกระทั่ง
คุณแม่ผมแนะนำให้กินแคปซูลสมุนไพรเห็ดหลินจือจะได้บำรุงเลือดหลังจากกินไป 3 วัน เกิดอาการปวดปัสสาวะบ่อยมากทุกๆ 30 นาที
ทั้งๆ ที่ไม่ได้ดื่มน้ำมาก แล้วปริมาณปัสสาวะก็มีมาก ไม่มีแสบขัดแต่อย่างใดแถมยังใสปิ้งๆ อีกด้วย จนปวดหัวอาเจียน ทั้งยังมีอาการตึงๆ
แต่ไม่เจ็บที่เหนือหลังเอ็วทั้งสองข้าง พอมีอาการผมหยุดยาเห็ดหลินจือทันทีแต่มันก็ยังปวดฉี่บ่อยแต่อาการจะดีขึ้นเรื่อยๆ
คือความถี่ลดลงแต่ปริมานมากและสีจางมาก เหมือนเดิมจนผมทนไม่ไหวไปหาหมออีกครั้ง

หมอบอกว่าปกติอาการแบบนี้มันเป็นแค่ชั่วคราวเดี๋ยวก็หาย แล้วก็ให้ยามาทาน ตอนนี้น่าจะผ่านมาเดือนกว่าแล้ว มันยังอาการเป็นๆ หายๆ อยู่
แบบว่าอาการตึงหลังมีอยู่ตลอดเวลาครับ ส่วนปัสสาวะบ่อยนี่มีเป็นครั้งคราว เน้นนะครับ มาก และใส ไม่มีแสบขัดแต่อย่างใด ไม่ปวดหัวแล้ว

ขอความกรุณาแสดงความคิดเห็นให้กับผมด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
สาเหตุน่าจะมาจากชาเขียว ที่ชอบดื่ม
เพราะดืมในปริมาณที่มากเกินไป ร่างกายไม่ได้ต้องการมากขนาดนั้น
จึงต้องขับออกมา ทางปัสสาวะ เหงื่อ
ช่วงวันสุดท้ายที่คุณนอน รพ และฉี่น้อยลง เพราะ ตลอด3วันที่นอนอยู่ รพ คุณไม่ได้ดื่มชาเขียวนั่นไง

ลองหยุดชาเขียว ชามะนาวดูนะครับ  จะเห็นผลที่เปลี่ยนแปลงได้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่