X-trail hybrid 2.0V 4WD ขับปกติได้แค่ 12 km/l หรือต้องมีทักษะการขับประหยัดน้ำมันสุดๆถึงจะได้ 17-20 km/l ตามโฆษณา?

ที่บ้าน จขกท. ตัดสินใจซื้อ X-trail hybrid ตัวท็อปมา เพราะเห็นตัวเลขประหยัดกว่า SUV ตัวอื่นๆในตลาดเป็นเหตุผลหลัก ด้วยตัวเลขดึงดูดใจสูงสุดถึง 20km/l ตอนซื้อคาดหวังไว้แค่ 15 km/l ก็โอเคแล้ว (ขับแบบปกติทั่วไป ไม่ต้องเคร่งเครียดว่าต้องประหยัดสุดๆ แต่ก็ไม่ถึงขนาดเร่งเหยียบจนซดน้ำมัน)
ขับ Eco mode ทั้งในเมืองในต่างจังหวัดเฉลี่ย 11-12 km/l ค่ะ
                             1. ท่านอื่นขับแล้วได้อัตราสิ้นเปลืองเท่าไหร่กันบ้างคะ อยากให้มาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยค่ะ เป็นแนวทางให้ผู้ที่จะซื้อท่านอื่นๆ
                              (เจ้าของรถ ขับรถค่อนข้างชำนาญ ไม่หวือหวาใจร้อน ถือว่าน่าจะเป็นระดับคนปกติทั่วไปขับ)
                             2. แบตเตอร์รี่จุได้เท่าไหร่ เพราะด้วยตัวถังที่ค่อนข้างหนัก ระบบการใช้ hybrid ตัดค่อนข้างเร็ว
                              (ปกติเคยขับ Toyota Prius ในเมืองได้ประมาณ 22-24 km/l)
                             3. เป็นไปได้มั้ยที่จะขับในอัตราสิ้นเปลือง 15 km/l เป็นปกติ
                 กำลังสงสัยว่าหรือเราคาดหวังมากไป ไม่ได้ศึกษารีวิวมากพอ อัตราสิ้นเปลืองนี้คืออัตราปกติของรุ่นนี้แล้วรึเปล่า ขอความเห็นจากหลายๆ ท่านเป็นความรู้หน่อยค่ะ
พาพันขอบคุณ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 13
ไปถามทางบ้านมาในการจับไมล์รอบก่อนๆ มีการเปิด 4WD ช่วงสั้นๆ ระหว่างเดินทางด้วย ทำให้ตัวเลขเฉลี่ยน้อยลง

เมื่อวานเลยเดินทางไปกรุงเทพ-สุพรรณบุรี ใช้ความเร็ว 70-100 km/hr ได้เฉลี่ย 16 km/l
แต่ถ้าเพิ่มความเร็วเยอะกว่านี้คงจะเฉลี่ยเหมือนหลายท่านตามความเห็นด้านบนค่ะ
ส่วนในเมืองก็ประมาณ 10-12 km/l เหมือนเดิมค่ะ

ขอบคุณทุกๆ ท่านที่มาเพิ่มเติมความรู้มือใหม่ตัวน้อยๆนะคะ
นานาขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่