รพ.กรุงเทพ คิดราคายาและเวชภัณฑ์ เกินจริงไปกว่า 7000% ร้องเรียนได้ไม

เราเป็นหนึ่งคนที่ไว้วางใจใช้บริการกับโรงพยาบาลกรุงเทพ แต่แล้วก็ต้องผิดหวังมากถึงมากที่สุด เพราะรู้สึกได้ถึงความไม่เป็นธรรมละการรับปากจากเจ้าหน้าที่ว่าจะรักษาสิทธิให้การลูกค้าภายหลัง
จากเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

1.เราได้มาฝากครรภ์ที่โรงพยาบาลเป็นระยะตั้งแต่เริ่มต้น
แต่เราไม่เคยได้รับข้อมูลกับสิทธิต่างๆจากโรงพยาบาลเลย อาทิเช่น
"บัตรชีววัฒนะ"
แต่เราต้องไปได้รับข้อมูลต่างๆจากคนภายนอก
จนเหตุการณ์เกิดขึ้นเมื่อดิฉันเกิดเคสฉุกเฉินเนื่องจากการคลอดก่อนกำหนด มีค่าใช้จ่ายในวันแรกสูงมากๆ จนทำให้บุคคลภายนอกแนะนำให้ดิฉันไปสมัครบัตรดังกล่าว หลังจากนั้นทางเราได้ไปติดต่อกับเจ้าหน้าที่ว่าเนื่องจากเราไม่ได้รับคำแนะนำต่างๆเหล่านี้จากทางโรงพยาบาล จึงของทวงสิทธิที่ตัวเองเสียไปว่า ให้ช่วยนำส่วนลดดังกล่าวนี้ครอบคลุมไปถึงวันแรก ทางเจ้าที่ได้รับปากกับทางเราว่า ให้เรามีชำระเงินส่วนดังกล่าวแล้วทางโรงพยาบาลจะพิจารณาละติดต่อกลับมาเพื่อให้เราได้รับสิทธิดังกล่าว แต่เมื่อเวลาผ่านมาเราไม่เคยได้รับการติดต่อจากทางโรงพยาบาลเลยตั้งแต่วันนั้นเป็นต้นมา
2.ค่ายาและเวชภัณฑ์ที่ทางโรงพยาบาลได้คิดเกินราคาถึง 7000%
อาทิเช่น -ค่ายา magnesium sulfate 50% (2ml)
ในราคาตัวนี้ ปกติราคา 300 บาทเท่านั้น ตามราคากลางของ บัญชียาหลักแห่งชาติ
http://drug.fda.moph.go.th:81/nlem.in.th/medicine-price?index=M
แต่ทางโรงพยาบาลคิดค่ายาดังกล่าวในราคา =21,956 บาท (ยาตัวนี้คุณหมอให้เรา ตอนที่เจ็บท้องจะคลอด เพื่อยับยั้งการคลอด แต่สุดท้ายถุงน้ำคร่ำแตกก่อน)
-ค่าsyringe ในปกติราคา ไม่เกิน 10 บาท แต่ราคาโรงพยาบาลคิดถึง 500 บาทต่ออัน
ซึ่งทำให้เห็นและรู้สึกได้ว่าเราโดนทางโรงพยาบาลใช้ความจำเป็นของคนไข้ ละความไม่รู้ละตรวจเช็คของคนไข้คิดราคาเกินควร
(ทั้งนี้ยังมีรายละเอียดอื่นๆอีกมากมายที่คิดราคาเกินควรเช่นนี้)
3.การบริการที่ไม่ได้เป็นไปอย่างที่คาดคิด เมื่อระยะเวลาที่อยู่รพ.ได้มีการสอบถามกับทางพยาบาลเกี่ยวกับยาดังกล่าวว่าทำไมราคามันสูงเกินกว่าข้อมูลที่ได้รับมา ทางพยาบาลได้แต่ตอบกลับด้วยน้ำเสียงที่ไม่พอใจว่า ราคาที่รพ.ก็แบบนี้จะให้มาเท่ากับโรงพยาบาลรัฐไม่ได้หรอกนะ ทางเราได้ชี้แจงไปแล้วว่า เราเข้าใจว่าทางโรงพยาบาลเอกชนและการมาใช้บริการเราพร้อมยอมรับแต่เพียงแต่ว่าไม่คาดคิดว่าที่เคยมีข่าวร้องเรียนว่าโรงพยาบาลเอกชนคิดค่ายาเกินเหตุจะเกิดขึ้นกับตัวละจะเกิดขึ้นที่โรงพยาบาลกรุงเทพ

นี้ยังไม่รวมค่าลูกเรา ที่นอน รพ. ไป 4วัน ค่าใช้จ่าย ครึ่งล้าน เข้าไปแล้ว
เพื่อนๆพอมีคำแนะนำว่า เราควรทำยังไงดีค่ะ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
Amp ละ 300 คิด 21000 โหดจริงๆๆๆๆ

แต่เดี๋ยว
Dose มัน 2gm/hr นี่หว่า
ให้กี่ชั่วโมงล่ะครับ

ใบเสร็จก็เจือกไม่บอกว่าใช้ไปเท่าไหร่
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 31
CASE นี้ดิฉันเห็นต่างจาก คุณ จขกท นะคะ เพราะว่าคุณไปฝากครรภ์และตั้งใจคลอดที่นี่ตั้งแต่แรก แปลว่าคุณน่าจะทราบอยู่แล้ว ว่า รพ นี้ค่ารักษามหาโหดขนาดไหน ถ้าเป็นกรณีฉุกเฉินหรือเกิดอุบัติเหตุซึ่งจำเป็นต้องเข้า รพ โดยด่วนแล้ว รพ นี้ บังเอิญใกล้ที่สุด แบบนี้ดิฉันจะเห็นใจค่ะ

รพ นี้และ อีก 3 รพ คือ BK BI BN SAM  ดิชั้นกับเพื่อนเรียกว่า  รพ 4 จตุรเทพค่ะ คือ หมอเทพจริง รักษาเทพจริง บริการเทพจริง และค่ารักษา ต้องอัญเชิญ เทพมาจ่ายค่ะ

รพ ระดับนี้ข้อดีเค้าก็มีคือ หมอระดับ อจ แพทย์ มารอให้การรักษาคุณ เครื่องมือทันสมัย ปลอดภัย ก็เหมือนคุณจ่ายเงินซื้อชีวิตอะค่ะ
ถ้าคุณจะไป รักษาฟรีก็ได้ ไม่ใช่ว่าไม่มีทางเลือก รัฐบาลจัดสิทธิให้แล้ว แถมถ้ามี ปกส ได้ค่าช่วยเหลือคลอดบุตรอีกตะหาก
ในแง่ของธุรกิจ กิจการสถานพยาบาล เป็นกิจการเสรี ในโลกทุนนิยม ของดี PREMIUM ระดับนี้ ไม่ถูกอยู่แล้ว
เหมือนกระเป๋าหนังอะ หนังแท้ No Name ใบละ 3พันบาท กับ Chanel ใบละ 2 แสน หรือ hermes ใบละ 2M ก็หนังเหมือนกัน อยู่ที่กำลังเงินค่ะ ว่าจะเลือกแบบไหน คุณอยากได้ Chanel เดินเข้า Shop Chanel เอง แล้วมาโวยว่า หนังแค่นี้ แพงกว่ากระเป๋า Brand Name ไทย 100 เท่า ฉันไม่ยอม ฉันจะเอา Chanel ในราคา 3000 หรอคะ
ความคิดเห็นที่ 8
ปล ยาเนี่ย ถ้าหักแอมเเล้ว ก็คิดราคาเต็มครับ เช่นสมมต ใช้ 30 แอม ผสมน้ำเกลือเเล้วเพื่อยับยั้งการคลอด (สมมตนะ ผมจำไม่ได้เเล้วว่ามันใช้ประมานกี่เเอม)

ใช้เเล้ว คุณดันคลอดก่อน ยับยั้งไม่สำเร็จ เค้าก็ต้องคิดตังคุณ 30 แอมนะครับ

จะไปบอกให้เเค่ 10 นาทีได้ไง ก็เค้าหักใช้ไปแล้ว เหมือนตอนปั๊มหัวใจ ให้อดรีนาลิน ใช้ไป 10 แอม คนไข้ไม่ฟื้น จะบอก คิดตังได้ไง คนไข้ไม่ฟื้นนี่ไม่ถูกนะครับ

***ส่วนราคายา. คุณไปเอาบัญชีกลางมาเทียบไม่ได้ซะทีเดียว เพราะนั่นส่วนมากจะเป็นยา พวกGPO หรือพวกยาราคาถูก(แต่ก็ได้คุณภาพนะ) ผลิตในประเทศ ในขณะที่ รพเอกชนไฮโซ เค้าใช้ยานอกกันหมด  ราคาบางตัว ต่างกันถึง 10 เท่าจริงๆครับ***

เเต่ถ้าอยากรู้รายละเอียด ติดต่อ รพ ไปยครับ เอาให้เคลียร์ เพราะ รพระดับนี้น่าจะตอบได้ทุกประเด็นครับ
ความคิดเห็นที่ 9
เค้าบังคับให้เข้า???
ความคิดเห็นที่ 13
ราคายาเกินจริง  กับราคาแพงนี่คนละอย่างนะ
ความคิดเห็นที่ 7
Syringe คงไม่ใช่อันเดียวแน่นอนครับ ฟันธง -+-

ผมเองก็เป็นหมอ แต่เข้าใจว่าของพวกนี้กับ รพ เอกชนเเพงๆ ราคามันเกินจริงไปบ้าง

เเต่ก็เหมือน รร 5 ดาวเอารถลิมูซีนไปรับอะครับ เที่ยวละหมื่นกว่าบาท จะไปถาม รร เค้าได้มั้ย ว่าค่าน้ำมันไม่ถึง 500 ส่วนต่างหายไปไหน

นานาจิตตังครับ. เเต่ปกติ รพ เอกชนพวกนี้จะประเมินค่าใช้จ่ายให้คุณก่อนเเล้วนะครับ เค้าไม่พลาด เเน่นอน 100%
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่