สงสัยบางเหตุการณ์ในเรื่อง ....."เพชรพระอุมา"

ตอนนี้ผมอ่านเพชรพระอุมา จบเล่มที่ 12 ครับ และยังไม่ได้ซื้อ Box ต่อไป (รอโปรลดหนักๆก่อน)
ทีนี้มีฉากที่สงสัย ไม่รู้ว่าเล่มที่ 13 หรือเล่มต่อไป มีอธิบายไว้หรือเปล่า
.
เป็นฉากที่ผีกองกอย เดินมาพร้อมกับตะขาบยักษ์ ในขณะที่กลุ่มคณะเดินทางหลบฉากแอบดูความเคลื่อนไหว
ก่อนที่ตะขาบยักษ์นั้นจะป่ายปืนขึ้นไปบนต้มพริกยักษ์ แต่คะหยิ่น (หรือตาบุญคำ) กลับเหยียบพลาดทำให้ก้อนหินตกลงไป
พวกผีกองกอยได้ยินเข้า ก็ลุกแตกฮือ
.
คำถามที่สงสัยคือทำไมผีกองกอยถึงมากับตะขาบยักษ์ได้ แต่กลับกลัวค้างคาวยักษ์
จะว่าตะขาบยักษ์ไม่มีอันตรายก็ไม่ใช่ เพราะกัดคุณชายจนเกือบตาย เหตุการณ์นี้มีคำอธิบายไหมครับ อ่านแล้วสงสัย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่