การขึ้นดอกเบี้ยของเฟด และความตกต่ำเศรษฐกิจในยุโรป

สงสัยสองเรื่องครับ
1  การที่เฟดขึ้นดอกเบี้ยนี่มันส่งผลอย่างไรกับ SET ไทย ทองคำ และพันธบัตรครับ ( ทั้งพันธบัตรไทยและต่างประเทศ )
2   หากลงทุนในตราสารหนี้ระยะยาวจะมีผลเรื่องดอกเบี้ยที่ลดลงหรือเพิ่มขึ้นหากเฟดขึ้นดอกเบี้ยเรื่อยๆ
3  ผลกระทบอื่นๆมีอะไรอีกบ้างครับ ช่วยยกตัวอย่างหน่อย
4  เศรษฐกิจและหนี้สินในยุโรป นอกจากส่งออกได้ไม่มากเหมือนก่อนแล้ว เราเจอแรงกระทบอะไรอีกบ้างครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่