[CR] วันหยุดของหนุ่มโรงงาน กับ 3วัน2คืน ที่แมงโกรฟ บังกะโล เกาะกูด ( รูปเยอะ เห่อกล้องใหม่ )

สวัสดีเพื่อนๆชาวพันทิปทุกคน กระทู้นี้เป็นกระทู้แรกของผมนะครับ
สมัครมาเพื่อกระทู้นี้โดยเฉพาะ ปกติจะอ่านกระทู้ของเพื่อนๆสมาชิกอย่างเดียว ยิ้ม

เนื่องจากผมและพี่ๆเพื่อนๆน้องๆ รวม 12หน่อ ทำงานที่เดียวกันคุยๆกันว่า จะไปเที่ยวเกาะกูด โดยแพลนกันไว้ว่าจะเดินทาง
ในช่วงต้นเดือน ธันวาคม 2558 ครับ พวกเรามีวันหยุดงานจะตรงกับวันที่ 2-3 แล้ววันที่ 4 ต้องกลับมาเข้างานกะดึกกันต่อ อ้อลืมบอกไปว่า
พวกผมทำงานกันที่ระยองนะครับ การเดินทางไปตราดก็ใช้เวลาแค่ ประมาณ 2 ชั่วโมงกว่าๆครับ ขับรถยนต์กันไปเอง 3คัน คันละ4 คนครับ

ทีแรกก็หาๆข้อมูลกันไว้ 2-3 ที่ครับ ต้องบอกเลยว่า ข้อมูลที่พัก ที่เที่ยว ของเกาะกูด ยังมีค่อนข้างน้อย ก็ได้ พันทิปนี่แหละครับ
ช่วยหารีวิว สถานที่พักตามรีสอร์ท แต่สุดท้ายก็สรุปกันที่ แมงโกรฟ บังกะโล โดยตามมาจากกระทู้นี้เลยครับ http://pantip.com/topic/32982861
และ FaceBook https://www.facebook.com/MANGROVE-KoHKooD-109238079095020/ เยี่ยม

โดยผมได้ติดต่อไปยังทางรีสอร์ท ถึงวัน และจำนวนคน ซึ่งพอมีข้อมูลมาบ้างว่าทางรีสอร์ท มีทั้งลูกค้าที่เข้าพักรายวัน
และลูกค้าแพคเกจ 3วัน2คืน ซึ่งพวกเรา 12คน ต้องการไปแบบแพคเกจ ตกหัวละ 5,500 บาท รวมทุกอย่างครับ ทั้งค่าเรือเร็ว
ค่าที่พัก และค่าอาหารทุกมื้อ แล้วมีพาเที่ยวเกาะ พาออกไปดำน้ำ ดูปะการัง  แต่เนื่องผมไปกันหลายคน เลยขอได้แพคเกจราคาพิเศษมา
แถมรับ-ส่งด้วยเรือเรือสปีดโบ๊ทด้วย ปกติต้องกรุ๊ป 15คนขึ้นไป ถึงจะได้เรือสปีดโบ๊ทนะครับ เจ้าของรีสอร์ทใจดีม๊ากๆๆเลยครับ อมยิ้ม17

เช้าวันแรก ( 2/12/2558 ) ออกเดินทางจากระยองแต่เช้าเลยครับ ตี 5.30 คร่อกฟี้คร่อกฟี้
ขับกันมาเรื่อยๆครับ ไม่ได้รีบทำเวลาอะไรเท่าไร แวะกินข้าว เข้าห้องน้ำกันตลอดทาง โดยกำหนดถึงท่าเรือเวลา 10.00 ครับ
เพราะทางรีสอร์ทอยากให้ถึงเกาะ 12.00 น. จะได้ทันกินข้าวเที่ยงกันด้วยครับ
โดยเราจะขึ้นเรือสปีดโบ๊ท ที่ท่าเรือส่วนตัวนะครับ มีพี่อ้น (น้องชายของเจ้าของรีสอร์ท) มาแวะรอรับระหว่างทางครับ

12.00 น. โดยประมาณ ก็ถึงที่พักครับ ทางรีสอร์ทเตรียมเครื่องดื่มเย็นๆไว้รอพวกลิง เอ้ยย พวกเราแล้ววว

ชื่นนใจหัวเราะ   อ้ออ ลืมบอกไปครับว่าทริปนี้รูปส่วนใหญ่ถ่ายกับกล้อง samsung nx3300 (เพิ่งถอยมาเพื่อทริปนี้) และกล้องมือถือครับ
จากนั้นพวกเราก็แยกย้ายกันไปเก็บกระเป๋า โดยพวกผมจะพักกันโซนด้านหน้า ริมคลอง เป็นรีสอร์ทหลังเดี่ยวๆ 6หลังเรียงติดกันครับ

หลังจากเก็บสัมภาระเสร็จแล้ว ก็เดินเล่นรอบๆรีสอร์ท โดยแมงโกรฟบังกะโลนั้น เป็นรีสอร์ทติดคลองนะครับ
มีวิวป่าโกงกาง น้ำใสมากๆ บรรยากาศดีสุดๆ เดินไปหาดก็ไม่ไกลครับ หรือจะพายเรือคายัคเล่นเรื่อยๆออกหน้าหาดได้ครับ

เดินเล่นสักพัก ทางรีสอร์ทก็ยกอาหารเที่ยงมารอพอดีเลยครับ กำลังหิวเลย

ที่นี่ อาหาร เครื่องดื่ม ทุกมื้อ ย้ำๆๆๆๆ ว่าทุกมือ เติมได้ไม่อั้นครับ จานไหนหมดเรียกเติมได้ตลอดครับ ถูกใจสุดๆไปเลยเยี่ยม
หลังจากกินข้าวเที่ยงเสร็จก็แยกย้ายกันไปพักผ่อนตามอัธยาศัย ส่วนผมก็เดินถ่ายรูปเล่นเรื่อยๆครับสวยบ้าง เสียบ้างอย่าว่ากันนะ

ตรงนี้เป็นอาคารรวมครับ เป็นร้านอาหาร ท่าเรือ สำนักงานรีสอร์ท รวมทุกอย่างอยู่ที่นี่ครับ

อันนี้มุมโปรดของผมเลยครับ แฮ่ๆ

มุมนั่งเล่นริมน้ำ บรรยากาศดีๆ

พอบ่าย 2 พี่อ้นพาพวกเราไปเที่ยว น้ำตกคลองเจ้าครับ เดินทางด้วยรถกระบะ จากรีสอร์ทประมาณ2 กิโลครับ
แอบถ่ายเบื้องหลังไกด์นำเที่ยว แฮ่ๆ

เจ้าไกด์4 ขา มารอรับพวกเราตั้งแต่หน้าทางเข้าน้ำตก แล้วอยู่ด้วยกันตลอดจนกลับ ไม่หนีไปกับกลุ่มนักท่องเที่ยวอื่นๆ น่ารักม๊ากก สตรอง สตรอง ห้ามมองกล้องน๊ะ

พอกลับจากน้ำตก ก็เวลาราวๆ 16.00 น. พวกเราก็ไปเที่ยวที่หาดกันต่อครับ รีสอร์ทมีรถกะบะ บริการส่งถึงหน้าหาด
ขากลับเดินกลับกันเองครับ เนื่องจากแดดยังแรงอยู่เล่นน้ำกันไม่ไหวครับ รอรถมารับไม่ไหวเลยเดินกันเรื่อยๆ ไม่ไกลครับ อากาศสดชื่นด้วย
ตอนไปเดินเล่นหน้าหาด จะใช้กล้องมือถือถ่ายนะครับ เนื่องจากกล้องแบตหมดตอนอยู่น้ำตก ไว้จะมาอัพบรรยากาศทะเลให้ดูอีกรอบครับ

พอถึงรีสอร์ทก็แยกย้ายกันอาบน้ำเปลี่ยนเสื้อผ้า หลังใครหลังมัน อาบน้ำเสร็จ ผมนี่แอบงีบไปพักใหญ่ๆเลย เนื่องจากเพลียๆ แดดทะเล
ตื่นอีกทีก็คุณเพื่อนโทรมาตามให้ลงไปกินข้าวเย็นครับ ที่นี่อาหารเย็นจะออกช่วง 18.30 น. ครับ

อาหารเย็นของวันที่1 ก็จัดหนักจัดเต็ม เติมได้เรื่อยๆไม่อั้นครับ ยกเว้นปูที่ได้โควต้าแค่คนละ2ตัวบิ๊กๆ เมนูเด่นแนะนำก็คือปลาแมงโกรฟครับ ปลาทอดราดด้วยพริกคั่วโรยบนตัวปลา อร่อย เผ็ดร้อนถึงใจคนใต้อย่างผมจริงๆ

เครื่องดื่มทานเล่นๆก็เตรียมกันไปเองครับแล้วแต่ชอบแล้วแต่ถนัด ส่วนน้ำแข็ง น้ำอัดลม น้ำดื่ม ทางรีสอร์ทบริการฟรีไม่อั้นทั้งคืนเช่นเคย

หลังจากอิ่มหนำสำราญ นับไปนับมา แค่ปลาแมงโกรฟ ลำพังโต๊ะผม 12 คนก็นับรวมๆแล้ว 5-6จานเลยทีเดียว ส่วนทางร้านอาหารของรีสอร์ทก็จะมีทั้งลูกค้าทั่วไป และลูกค้าจากรีสอร์ทอื่นเข้ามานั่งทานกันเยอะเลยครับ
นั่งกันสักพัก พอเริ่มได้ที่พวกเราก็ มูฟไปนั่งตรงลานริมน้ำหน้ารีสอร์ท ดีดกีต้าร์ ร้องเพลงเบาๆ คืนแรกลากยาวกันจนถึงตี2-3 ก็แยกย้ายกันเข้านอน พรุ่งนี้เช้า ต้องรีบตื่นมาทานอาหารเช้า เพราะ10โมงต้องไปดำน้ำกันครับ

วันที่ 2 ของทริป (3/12/2558)
ตื่นกันแต่เช้าครับไม่รู้ทำไม ถ้าอยู่บ้านคงนอนยาวๆ ยังไม่ตื่น ยิ้ม ทางรีสอร์ทก็จัดเตรียมอาหารเช้าไว้รอครับ หน้าตาก็ประมาณนี้

อันนี้จะเป็นภาพที่ถ่ายจากกล้องไอโฟนนะครับ นอกเหนือจากนี้ก็จะมี ขนมปังปิ้ง ชา กาแฟ โอวัลติน จะคล้ายๆกับโรงแรมอื่นๆทั่วๆไปครับ
พอกินกันอิ่ม ก็แยกย้ายกันไปทำธุระส่วนตัว อาบน้ำบ้าง งีบต่อบ้าง โดยที่พี่อ้นได้นัดพวกเราไว้ 10 โมง ว่าจะออกไปดำน้ำกัน เย้ๆๆ

10 โมงตรง เรือก็มารับครับ จะเป็นลำเดียวกับที่พวกเรานั่งมาเกาะเลย เพื่อความปลอดภัย ก็จัดแจงสวมใส่ชูชีพกันให้เรียบร้อยย รึป่าวว??

โดยทางรีสอร์ท ก็ได้เตรียมอาหาร และเครื่องดื่ม ลงเรือมาพร้อมกันเลยครับ เพราะพวกเราต้องทานอาหารเที่ยงที่เกาะแถวๆจุดดำน้ำเลย
เพราะว่าเราจะใช้เวลาช่วงกิจกรรมดำน้ำดูปะการังตรงนี้ 10.00-14.00 เลยครับ โอ้ยย จะไหวไหมเนี่ยยอมยิ้ม09

ออกเดินทาง ใช้เวลาประมาณ 40 นาที ก็จะถึงจุดที่เราดำน้ำครับ ไม่แน่ใจว่าเขาเรียกมาเกาะอะไร แต่ถามพี่อ้นเขาบอกว่า
ปกตินักท่องเที่ยวจากเกาะช้าง เกาะหมาก ส่วนใหญ่เขาก็นั่งเรือมาดำน้ำกันจุดนี้แทบทั้งนั้นครับ

ช่วงออกมาดำน้ำ กล้องมือถือไปพลางๆก่อนนะครับ จริงๆมีกล้องที่ถ่ายวิดิโอใต้น้ำของเพื่อนอีก1ตัว ไว้จะมาอัฟให้ดูครับ

พวกเราใช้เวลาในการดำน้ำจุดแรก ถึงเที่ยงครับ แล้วพี่อ้นก็พามานั่งทานข้าวกันริมหาดทรายใกล้ๆจุดดำน้ำนั่นแหละครับ
โดยที่หาดนี้เหมือนเป็นสถานที่กินข้าวเที่ยงของคนที่มาดำน้ำกันทุกคนก็ว่าได้นะครับ เรือเล็กเรือใหญ่ต่างมาจอดกันแถวนี้ทั้งนั้น
หลังจากกินข้าวเสร็จพวกเราก็ไปดำน้ำอีกจุดนึงครับ ก็ใกล้ๆกันเลย ดำไปดำมา คงจะเหนื่อยกันเต็มที พี่อ้นเลยพากลับเกาะกูดครับ
ชื่อสินค้า:   แมงโกรฟ บังกะโล
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่