เตือนภัยสาวๆ และเด็กๆ ที่เดินคนเดียวย่านอนุสาวรีย์

กระทู้สนทนา
ต้องการเตือนภัยสาวๆ และเด็กๆ ที่เดินคนเดียวย่านอนุสาวรีย์ค่ะ
เรื่องเกิดขึ้นเมื่อวันที่ 1 ธันวาคม 58 ที่ผ่านมา เวลาประมาณ 18.30 น.
เรากำลังจะไปขึ้นรถที่อนุสาวรีย์ชัยค่ะ ได้เดินจากแยกพญาไท (ตึกวรรณสรณ์) ข้ามไฟแดงไปฝั่งตรงกันข้าม
และเดินมุ่งหน้าขึ้นไปอนุสาวรีย์ชัย ตอนนั้นค่อนข้างมืดแล้วค่ะ คนเดินน้อย (คนจะเยอะที่ฝั่งเซ็นจูรี่ที่อยู่ตรงกันข้ามมากกว่า)

ขณะที่เดินขึ้นไปเกือบถึงโซนใต้บันไดรถไฟฟ้าอนุสาวรีย์ ตรงนั้นจะค่อนข้างมืด มีกลุ่มเด็กผู้หญิงสามสี่คนเดินนำหน้าไปนิดหน่อย
ได้มีข้อความเข้ามาที่มือถือ เราจึงได้หยุดเดินและหยิบมือถือขึ้นมาอ่าน ประมาณไม่เกินนาทีอ่านเสร็จได้เก็บมือถือในกระเป๋ากางเกงเหมือนเดิม
และกำลังจะเดินต่อ ตอนนั้นเองเราสังเกตเห็นผู้ชายคนนึงเดินสวนกลุ่มเด็กผู้หญิงมา (เราเดินชิดขวาสุดของเรา ผู้ชายคนนั้นเดินหลบกลุ่มเด็กจึงชิดขวาสุดของเขาเหมือนกัน) แต่ตอนที่เงยหน้ามาเห็นนั้นแหละ ผู้ชายคนนั้นได้เดินแถเข้ามาหาเรา เดินเฉียงๆ น่ะค่ะ

ตอนนั้นเรารู้สึกได้ว่ามีอันตรายแน่ๆ เพราะลักษณะเค้าดูผิดปกติมากๆ เราจึงไม่ออกเดิน แต่ย่อเข่าลง เอามือแตะมีดที่เอว แล้วจ้องหน้าเค้า
เค้าเดินมาได้เกือบครึ่งทางค่ะ แล้วก็แถกลับไปชิดขวาสุดเหมือนเดิม ทำเป็นเดินสบายๆ ผ่านไป เราจึงออกเดินต่อ โดยหันไปมองข้างหลังบ่อยๆ
เมื่อเราเดินพ้นมาเกือบถึงหัวมุมรพ.ราชวิถี ได้หันกลับไปมอง เห็นผู้ชายคนนั้นยังเดินวนกลับมาที่เดิม แต่เราไม่แน่ใจว่าคิดไปเองหรือเปล่า
จึงไม่ได้แจ้งเจ้าหน้าที่ตำรวจค่ะ

เราจึงอยากมาเตือนคุณผู้หญิง และเด็กๆ ที่ต้องเดินคนเดียวแถวนั้นให้ระวัง อย่าเดินกดมือถือเพลิน ควรระวังตัวกันด้วย
*สิ่งที่เราสังเกตเห็นคือ
1.ผู้ชายคนนั้นมุ่งมาหาเราที่เดินคนเดียว แทนที่จะสนใจกลุ่มเด็กนักเรียนที่ถือโทรศัพท์กันทุกคน (น่าจะพุ่งเป้าหาเหยื่อที่มาคนเดียว)
2.ผู้ชายคนนั้นพุ่งเข้ามาโดยไม่ล้วงมือในกระเป๋า หากเป็นคนร้ายคงเป็นสายฉกแล้ววิ่ง อาจไม่มีอาวุธค่ะ (ไม่ชัวร์หลังจากนี้นะคะ)
ฝากทุกคนระวังตัวกันด้วยนะคะ ที่มาเล่า เราไม่ได้มาอวดค่ะ แค่เห็นว่าสาวๆ ออฟฟิตจะอ่านกระทู้ตามพันทิปเยอะ จึงอยากให้เป็น Case Study ค่ะ

***ขอเพิ่มเติมข้อมูลนะคะ*** อ่านความคิดเห็นที่ 71 แล้วเลยขออนุญาตรบกวนผู้อ่านอีกสักความคิดเห็นนะคะ
จากที่หลายท่านหลังไมค์ และอินบล็อคมาหาเราเรื่องอาวุธ ขอดู ถามหาที่ซื้อต่างๆ อย่างที่เราบอกทุกท่านค่ะ
1. หากอยากพกอาวุธป้องกันตัว คุณต้องมีทักษะการต่อสู้มือเปล่าก่อน ไม่เช่นนั้นอาวุธอาจกลายเป็นดาบสองคมค่ะ
2. หากระหว่างถูกคุกคาม แล้วคนร้ายประสงค์ทรัพย์สิน และหากมีทรัพย์ไม่มาก
ให้ชูทรัพย์สินให้คนร้ายเห็น และโยนไปทิศตรงข้ามแล้วออกวิ่งทันที เชื่อเถอะค่ะ
ค่าทำแผลแพงกว่านั้นเยอะ อย่าสู้ผิดวิธีแล้วตายเปล่า การเอาตัวรอดไม่มีคำว่าศักดิ์ศรีค่ะ
3. แล้วถ้าบังเอิญวันนั้นถูกหวย รวยทอง พกทรัพย์มูลค่านับแสน หรือสิ่งสำคัญที่เสียให้ไม่ได้ค่อยสู้
4. สู้ไม่ใช่การปะทะลูกเดียว คุณต้องประเมินคู่ต่อสู้ให้เป็น หากอีกฝ่ายเหนือกว่า เช่น กรณีของเรา
ชายต่อหญิง เราเลือกใช้อาวุธที่มั่นใจเพื่อความเป็นต่อ เพราะดิฉันไม่แน่ใจว่าแรงของตัวเองจะสามารถ
คอนโทรลการเคลื่อนไหวของคนร้ายได้หรือไม่ เพราะฉะนั้นหากถูกจู่โจม ดิฉันเลือกที่จะทำให้อีกฝ่ายเจ็บ
จนไม่กล้าเข้าใกล้ดิฉันอีก หรือถ้าบ้าเลือดกล้าเข้ามา ดิฉันก็เป็นต่อในสถานการณ์นั้นแล้ว
5. หากจำเป็นต้องสู้ในขณะที่เราเสียเปรียบ สิ่งที่ควรทำคือ การแกล้งแหย แกล้งยอมให้ตายใจ แล้วค่อยขย้ำทีเผลอค่ะ

สำหรับคนที่บอกว่าสู้ทำไม มีก็ให้ๆ มันไปจะได้รอด...ค่ะ แต่อย่าลืมไม่ได้มีแต่คนร้ายที่หวังทรัพย์สินเท่านั้นค่ะ
สำหรับคนที่ว่าดิฉันบ้า Next station...กระทู้ถัดไปค่ะ เรียนเชิญ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่