ผู้ติดเชื้อ HIV มีวิธีอย่างไรในการมีลูก โดยที่คู่สมรสและลูกต่างไม่ติดเชื้อ

เห็นในเน็ตบอกมีวิธีล้างสเปิร์มแล้วผสมเทียม อยากทราบว่าเค้ามีวิธีแยกสเปิร์มออกได้ยังไง ใช้การใส่สารผสมหรือทำยังไงครับ

แล้วถ้าเป็นฝ่ายหญิงติดเชื้อแต่ฝ่ายชายไม่ติดเชื้อเค้าจะมีวิธียังไงครับ

แล้วเห็นในเน็ตบอก ถ้ากินยาจนตรวจหาเชื้อไม่ได้ คู่สมรสจะไม่ติดเชื้อ อันนี้จริงรึเปล่าครับ แล้วมันเสี่ยงแค่ไหน
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
เค้าปั่นล้าง sperm ครับ เอาเฉพาะ sperm

เพราะอาศัยที่ว่า HIV อยู่ในสารคัดหลั่ง และตัว sperm เองไม่มี receptor/co-receptor ของ HIV อย่างเช่น CD4, CCR5, CXCR4
ทำให้ตัว sperm ไม่มีการติดเชื้อ HIV

แน่นอนว่าพ่อแม่บางคนยังไม่ชัวร์ เค้าเลยมีการตรวจ HIV PCR จาก sperm และ sperm wash ครับ โดยตรวจหา HIV-RNA ใน sperm wash
และตรวจหา HIV-DNA ที่แฝงตัวอยู่ในตัว sperm ครับ

(HIV เป็นไวรัสที่มี RNA เป็นสารพันธุกรรม แต่ว่าเวลามันจะติดเชื้อเซลล์ในร่างกายมันจะทำการ reverse transcribe ตัวมันเป็น DNA แล้วแทรกเข้าไปบนโครโมโซมของเซลล์ที่ติดเชื้อครับ
เซลล์เป้าหมายหลักของ HIV คือเซลล์ที่มี CD4+ และมี coreceptor เช่น CCR5, CXCR4 ครับเช่นเม็ดเลือดขาว T helper, Macrophage)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่