Camry 2.4v ปีออก 2006 ไมล์ 150k กม. ราคา 390k เหมาะสมหรือไม่ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

*จขกท. ไม่ค่อยรู้เรื่องรถนะคะ

ไปเต้นแถวบ้าน ขายรถบ้าน มือ2 ไม่รับรถประมูล สภาพคุณภาพรถแต่ละคันที่นำมาขายค่อนข้างดี

ข้อมูลที่จริง: Toyota camry 2.4v (ไม่แน่ใจว่าระบุรุ่นของ camry ถูกมั้ยนะคะ) ไม่ติดgas รถออกปี 2006
ข้อมูลที่อาจไม่จริง : ไมล์ 150,000 กม(เขาบอกไมล์จริง) เจ้าของรถเดิมเป็นข้าราชการระดับสูง ใช้รถถนอม ไม่มีลูก ซื้อมาขับไป-กลับที่ทำงาน

ราคา 390,0000 บาท

วัตถุประสงค์ที่ต้องการซื้อ
1.มค.ปีหน้าเริ่มทำงานเป็นเซลล์ ใช้งานรถเยอะ 1 ปีวิ่งแสนโล ส่วนใหญ่วิ่งข้ามจังหวัด แถบอีสาน ไม่ค่อยวิ่งในเมือง จึงกำลังมองหารถมือสองดีๆ ไม่ต้องการรถมือ1 เพราะพอเราเอามาใช้มันก็เสื่อมมาก ใช้ไป 5 ปี ขายต่อก็คงไม่ได้ราคา (ไม่รู้ความคิดนี้เหมาะสมมั้ย ช่วยแนะนำด้วยนะคะ)
2.ต้องการรถที่สามารถรองรับลูกค้าได้(บางครั้ง)
3.ค่าน้ำมันเป็นแบบฟรีดการ์ด งบน่าจะอยู่ที่ 10,000-15,000 บาท (จำเลขชัดเจนไม่ได้)
4.ได้ค่า Maintenace รถ 18,000 บาท ต่อเดือน (เงินนี้เราจะเอาผ่อนรถด้วยส่วนหนึ่ง)
5.เป็น นศ.จบใหม่ จึงยังไม่มีรายได้ ถ้าจะเข้าไฟแนนซ์คงให้คุณพ่อเข้าให้

ได้ลองขับแล้ว ขับง่าย สภาพภายในทุกอย่างดี ชอบพอสมควร เสียงเครื่องยนต์ค่อนข้างเงียบ แต่เวลาเบรกมีเสียงเอียดอาดนิดหน่อย กับแอร์เหม็น คนขายบอกเพราะรถจอดนาน ไม่ค่อยได้ขับ

คำถาม
1.รถสภาพนี้ราคาเหมาะสมหรือไม่
2.หลังจากซื้อแล้ว ค่าซ่อมในกรณีที่เกิดขึ้นได้ต้องเตรียมงบประมาณไว้ประมาณเท่าใดภายในช่วงเวลา 5 ปี
3.นำไปติดgas เหมาะสมหรือไม่ และถ้าติดราคาจะประมาณเท่าไหร่คะ

เดี๋ยวยืนยันตัวตนเสร็จจะมาลงรูปนะคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 15
ช่วยตอบในฐานะเซลล์เหมือนกันครับ ทำอาชีพนี้มา8ปีเคยใช้รถป้ายแดงจนพังคามือไปแล้ว1คัน ปัจจุบบันใช้แอคคอร์ด G9
มีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆร่วมงานใช้รถหลากหลายมากมาย รถถือเป็นเครื่องมือหากินของอาชีพนี้ไม่ต่างจากคนขับแท๊กซี่
- ถ้า1ปีวิ่งมากกว่า60,000กิโลเมตร ออกนอกเมืองบ่อยๆ ต้องมองหารถที่ไว้ใจได้ขับแล้วสบายตัว
สมรรถนะต้องดีพอสมควร ไม่เสียไม่งอแงบ่อยไม่พังกลางทางบางครั้งอาจต้องทำความเร็วได้สูงบ้างเพื่อทำเวลา
ขับแล้วต้องไม่เหนื่อยเพราะไปทำงานไม่ได้ไปเที่ยวไปถึงไม่ค่อยได้พักต้องลุยงานเลย งานเสร็จได้พักแค่พอหายเหนื่อย
แล้วก็ต้องขับยาวๆกลับอีก ดังนั้นรถที่จะใช้ให้มองข้ามอีโคคาร์หรือมือสองปีเก่าๆไปเลยครับ พวกนี้ไม่ตอบโจทย์
- จะรองรับลูกค้าได้ยิ่งถ้าลูกค้าเป็นระดับเถ้าแก่หรือผู้บริหารควรมองไปที่รถใหม่ C segment ขึ้นไป
ถ้างบถึงก็ควรจะใช้ D segment ไปเลย
- มีงบเติมน้ำมันมีคนช่วยแชร์ค่าน้ำมัน มีค่า Maintenace เอาตรงนี้มาผ่อนรถใหม่ดีกว่าครับ
- เป็น นศ.จบใหม่มีคุณพ่อช่วยเหลือเรื่องนี้ ดีแล้วครับ
จะบอกว่ารถมือสองปีเก่า เราไม่สามารถรู้ได้หรอกครับว่าจะมีอะไรเสีย ต้องซ่อมเมื่อไหร่
วันนึงเกิดมีงานสำคัญต้องเดินทางแต่รถดันเสียต้องเข้าอู่ ไม่มีรถใช้ เสียการเสียงานทันทีเลยนะครับ
ยิ่งเป็นเด็กใหม่ยิ่งต้องทำผลงานดีๆ ถ้ารถใช้งานไม่ได้อนาคตอาจแย่ ยิ่งถ้าเสียบ่อยๆจบเลย
- Camry ค่าซ่อมค่อนข้างสูงแต่คงไม่สามารถประเมินล่วงหน้าได้เพราะไม่รู้ว่าอะไรจะเสียเมื่อไหร่
รถอายุสิบปีแล้วเอามาใช้งานหนักๆ มีงานซ่อมหลายงานแน่นอนครับ

ถ้าเป็นคนธรรมดาใช้งานรถแบบบ้านๆทั่วไป ผมคงไม่แนะนำอะไรเป็นพิเศษ
แต่ถ้าคุณคิดจะเข้าวงการนี้ผมขอให้คุณลืมรถคันนี้ไปได้เลยครับ "อย่าไปซื้อ"
ด้วยเหตุผลที่ผมบอกไปแล้วนั่นแหละ
ผมจะแนะนำให้ซื้อรถป้ายแดงไปเลยครับ เน้นแบรนด์ตลาดนี่แหละ ใช้งานง่ายซ่อมง่าย
อนาคต3-4ปีถ้ารถมีปัญหาก็หาอู่ซ่อมได้ง่ายและเร็ว เอาพวกโตโยต้า ฮอนด้านี่แหละครับ
หาอะไหล่ง่ายซ่อมได้แทบทุกอู่ ถ้าอาการเป็นไม่มากเข้าอู่เช้าบ่ายได้รถ เข้าบ่ายได้รถเย็น
บางยี่ห้ออู่นอกไม่รู้เรื่องต้องเข้าศูนย์เสียเวลาเป็นวันๆเสียงานอีก
ดาวน์อัลติสหรือซีวิคสักสามแสนแล้วเอาค่าบำรุงมาผ่อน 4ปีก็ผ่อนหมดแล้วครับ
คุ้มกว่าไปเอามือสองอีก ไม่ต้องปวดหัวเรื่องซ่อมบ่อยด้วย รถโทรมก็ช่างมัน
อย่าไปเสียดายพออนาคตงานอยู่ตัวเดี๋ยวก็ออกรถใหม่ได้อีกครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่