ปัญหาEXCEL วิธีเปลี่ยน format cell

กระทู้คำถาม
ถ้าจะสลับไปมาระหว่าง normal และ fraction จะต้องเขียนคำสั่งอย่างไรครับ
คือว่า
มีความจำเป็นต้องสลับการ format cell  เพื่อทำให้เป็น normal ใส่ตัวเลขปกติเช่น 1.5  2.25
แต่บางครั้งผมก็ต้องการเปลี่ยนให้เป็นเศษส่วน เช่น 1 1/2 , 2 1/4  เป็นต้น

มีวิธีสลับแบบง่ายกว่านี้ไหม เช่นกด 1 กลายเป็น normal  กด2 กลายเป็น fraction

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่