[SR] แบกเป้ หนัก8กิโล เพื่อพิชิตยอดดอยภูแว 2วัน1คืน

หลายท่านคงสงสัยว่า ดอยภูแว อยู่ที่ไหน ผมขอบบอกเล่าประวัติสักเล็กน้อยแล้วกัน ดอยภูแว เป็นภูเขาในเขตอุทยานแห่งชาติดอยภูคา อยู่ในพื้นที่ตำบลขุนน่าน อำเภอเฉลิมพระเกียรติ จังหวัดน่าน สูงจากระดับน้ำทะเล 1,837 เมตร ลักษณะเป็นทุ่งหญ้าปกคลุม และมีลานหินกระจายอยู่หลายแห่ง
         การเดินทางนั้นบอกเลยว่า เหนื่อยล้ามากๆ แต่ก่อนอื่นขอออกตัวก่อนเลยว่า ผมอาจพิมพ์ตกหล่นหรือผิดพลาดบ้างก็ขออภัย ณ.ที่ด้วยด้วยครับ
แล้วนี้เป็นกระทู้รีวิว แรกของผมเลย พอยืนยังตัวตนในpantipเสร็จ ก็มาเขียนกระทู้เลย
         มาเริ่มเดินทางไปด้วยกันเลยดีกว่าครับ ทริปเดินป่าครั้งนี้มีผู้บงการ เพียงคนเดียวเท่านั้น แล้วพวกผมอีก3คนก็ถูกท้าทายจากบุรุษ จอมบงการผู้นั้นเอง!
เหตุการณ์มันเริ่ม ตั้งแต่ตอนตี5ของเช้าวันหนึ่ง ในตัวจังหวัดน่าน พวกเราทั้ง4คนเตรียมตัวเพื่อจะไปพิชิตยอดดอยภูแวกัน แต่ทำนู้นทำนี้ จน7โมงเช้าพวกเราก็ยังไม่ได้ออกจากตัวจังหวัดน่านเลย(เมื่อคืนจัดหนักไปหน่อย นานๆทีเจอกัน) พวกเราเอารถส่วนตัวไปเองเส้นทางขาไปบอกเลยว่าโค้งเยอะสุดๆไป4คน อวก3คน คนละไม่ต่ำกว่า2รอบ(ผมว่าน่าจะ แฮ้งเหล้าซะมากกว่า)

เรามาถึงตัวอุทยานแห่งชาติดอยภูคา ประมาณ9.30น. พวกเราคุยกับพี่ๆเจ้าหน้าพร้อมกับเตรียมของที่จะนำขึ้นไปด้วย แน่น!!น้ำดื่มส่วนใหญ่เอาไปคนละ3ขวดลิตรครับ

อ๋อ!มีพี่เจ้าหน้าที่เป็นคนนำทางขึ้นไป1คน สะบายใจละ กลัวหลง เราออกเดินประมาณ10.00น. พร้อมแล้วก็เดินกันเลย
6กิโลเอง เดียวก็ถึง สะบาย

เส้นทางเดินที่รถวิ่งผ่านได้

ตัวหน้าสุด คือ คนบงการเรื่องทั้งหมดครับ

เหนื่อยนัก ก็นั้งพัก

ใครเป็นคนเหนือ จะรู้เลย เป็นคำกวนๆ คือภูเขาไม่สูง แต่ ลำห้วยมันลึก

ทางไม่ลำบากเลยชิวๆ ทางรถวิ่ง

นี้คือหมู่บ้าน บูดู ถ้าผมจำไม่ผิดนะ

ผมโครตชอบบรรยากาศแบบนี้มากเลยมันสงบเงียบดี

จุกพัก เราสามารถเติมน้ำดืมได้จากที่นี้

มองมุมสูงก็สวยดีนะ ชอบๆๆๆๆ

อากาศดีเหลือเกิน สูดแบบเต็มๆปอด

ผม:ยอดตรงนั้นใช้หรือป่าวครับพี่
พี่เจ้าหน้าที่:โอ้ยยยยน้องยังไม่ถึงครึ่งทางเลย

มาผมจะมาอธิบายให้เข้าใจก่อนแล้วกัน ผมกลัว พวกนักอนุรักษ์ จะของขึ้นเมื่อเห็นรูปภูเขาหัวโล้นหลายๆรูปที่ผม เอาลง คือแบบนี้ครับผมคนหนึ่งแหละที่ไม่พอใจที่เห็นแบบนี้ เพื่อนผมที่ร่วมทริปไปด้วยจึงอธิบายว่า "ที่เห็นมันหัวโล้นอะ มันมีมาตั้งแต่ก่อนอุทยานมาตั้งอีก เขาทำมาหลายชัวอายุคนแล้ว แต่ตอนนี้ทางอุทยานได้เข้ามาดูแลแล้วคือ ห้ามถางป่าเพิ่มอีก" อะไรประมาณนี้ครับ
พอ!!!จบงด ดราม่า มาดูรูปบรรยากาศ ต่อดีกว่าครับ

พร้อมหรือยังๆๆๆๆๆ

ข้าวเที่ยงครับ เติมพลัง

จะไปเอาที่ไหน อาหารหรูๆ เอาแค่อิ่มท้องก็พอ

หลับฝันดีครับ 555 ยังไม่ครึ่งทางเลย พ่อคุณเอ้ย!!

เดินเข้าไป ก็ มาเดินป่านี้หน่า เดิน เดิน เดิน

ชอบๆสวยดี วิธีเก็บฟางข้าว

เป็นนาภูเขาครับบริเวณแถบนี้

อีกนิดเดียวเท่านั้น ขึ้นเขาแบบยาววววว

และนี้คือจุดตั้งแค้ม
เรามาถึงประมาณ 4โมงเย็น ก็เดิน6ชั่วโมง หรือ1กิโลเมตรต่อ1ชั่วโมงนั้นเอง
"รีบๆเลย จะได้ขึ้นไปยอดภูแว"

สุดยอดเลยมาถึงแล้วววว มาดูวิวรอบๆภูกันเลยดีกว่า ว่าจะสวยแค่ไหน วิวตอนเย็น

รับลมแบบเย็นสะบาย รักเเร้ เปียก 555

สังเกต พื้นที่โล่งข้างล่าง นั้นแหละครับ จุดตั้งแค้ม ของพวกเราเอง

ที่เห็นเป็นควันไกลๆนั้นคือ
โรงไฟฟ้าหงสา
จากประเทศลาวครับ(เพื่อนผมบอกมาอีกที ถ้าผิดอย่าโทษผมนะ)

สิ่งที่จะเห็นต่อจากนี้คือ...

วิวพระอาทิตย์ตกดินนั้นเอง

ไหนๆก็มาแล้วขอ ถ่ายภาพผู้ร่วมทริปซะหน่อย 1.2.3...ยิ้มมมมม

พระอาทิตย์ลับขอบฟ้า เปลวไฟก็ถูกจุดขึ้น

เห็นอะไรหรือป่าวครับนั้นๆๆ

หมูปิ้ง เนื้อหมูแบกมาเพื่องานนี้โดยเฉพาะ

กินอิ่ม!พร้อมเข้านอนครับเดียวพรุ่งนี้ตื่นเช้าๆมาดูทะเลหมอก กันครับ

เออ....คือว่า....ท้องฟ้าปิด!ทะเลหมอกเกิ๊น!!ไปเห็นอะไรเลย

ลมแรงมากๆเลยครับ

เอ้า!เป้าหมายก็มาถึงแล้ว ทะเลหมอกก็ได้ดูแล้ว
แบบ..หมอกท้วมภูเขา
จะรออะไรอีกละ มาเลยมา เก็บข้าวของพร้อมลุยที่ต่อ
ไปคือ...เดินลงเขาเพื่อไปยังจุดเริ่มต้น
เออ...คือ กลับบ้านนั้นแหละครับ

ธรรมชาติสร้างเอง

เด็กที่นี้จะยกมือไหว้สวัดดี
เหมือนทักทายเราอีกแบบ
เพื่อนผมบอกว่า ครูที่นี้เขาสอนให้ทำแบบนี้
น่ารักดีครับ

สภาพแต่ละคนหลัง ลงมาจาก ดอยภูแว ไม่เหนื่อยเลย

ชิวๆครับ555

จบทริป2วัน1คือ แบกเป้หนักๆ พิชิตยอดดอยภูแว

สุดท้ายนี้ผมขอฝาก...
คลิป 4หัวใจแห่งขุนเขา พิชิตยอดดอยภูแว ด้วยนะครับ
สาระไม่มีอยู่ในคลิปเลย
ทำกันสนุกๆเอาไว้เป็นความทรงจำของพวกผมเองครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ทำเล่นๆครับมีอีกEp.

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ
ชื่อสินค้า:   จังหวัดน่าน
คะแนน:     
**SR - Sponsored Review : ผู้เขียนรีวิวนี้ไม่ได้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง แต่มีผู้สนับสนุนสินค้าหรือบริการนี้ให้แก่ผู้เขียนรีวิว โดยที่ผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนอื่นใดในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่