พึ่งจบค่ะ ทำงานที่ตอนเรียนไม่ชอบกับกลับไปเรียนสิ่งที่อยาก อันไหนดีคะ

สวัสดีค่ะ คือเราอยากถามความคิดเห็นของแต่ละคนว่าคุณจะเลือกอะไรระหว่างงานที่น่าจะมั่นคงแต่เราไม่ชอบมันเลยตอนเรียน (แต่ยังไม่เคยลองทำงาน) กับลองทำสิ่งที่อยากลองตั้งแต่แรกแต่ไม่ได้ลองและไม่รู้ว่าอนาคตจะเป็นยังไง

คือเรากำลังจะรับปริญญาค่ะและมีบริษัทนึงยื่นข้อเสนอมา งานบัญชีค่ะ ใจนึงเราก็ดีใจที่จบมาจะมีงานเลย แต่อีกใจเราไม่อยากทำบัญชีเลยค่ะ เคยมีคนบอกเราว่าชีวิตทำงานมันยากยิ่งกว่าตอนเรียน แล้วถ้าตอนเรียนทุกข์ขนาดนี้ตอนทำงานเราคงทรมานมาก จขกทเรียนอยู่ตปทค่ะ เลยไม่ค่อยมีเพื่อนไทยให้ปรึกษา ฝรั่งที่นี่เห็นด้วยถ้าเราจะกลับไปเรียนสถาปัตย์อีก5ปี เค้าบอกว่าแยากเรียนก็เรียน แต่เพื่อนไทยเรากลับบอกให้ทนทำงานไป บริษัทที่ยื่นข้อเสนอมาเป็นสัญชาติไทยที่มีบอสใหญ่เป็นฝรั่งที่โตไทยและเคยทำงานกับบริษัทนี้ที่ไทยมาก่อน ที่นี่เป็นบริษัทไม่ใหญ่ค่ะเล็กๆแต่ใหญ่โตมากที่ไทย เราเลือกอะไรดีคะ ทนทำงานไปก่อนหรือเรียนสิ่งที่อยากทำตั้งแต่แรกดีคะ

สถาปัตย์เสี่ยงมั่ยคะที่จะจบมาแล้วหางานยาก เราอยู่ตปทค่ะ เรื่องการหางานเลยแตกต่างจากที่ไทย การขอฝึกงานที่นี่แข่งขันสูงมากขนาดแค่ฝึกแบบไม่ได้ตังค์

รบกวนขอคำแนะนำนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่