มีอาการไอร่วม 2 เดือน ยังไม่หาย ควรรักษาอย่างไร?

ผมมีอาการไอมาจะ 2 เดือนแล้ว ช่วงไอ อาทิตย์แรกๆ ไอแล้วเจ็บคอมาก
จึงไปหาหมอ ได้ยาแก้ไอ กับยาฆ่าเชื้อมา กินไปจนหมด ไม่มีอาการเจ็บคอ ไม่มีไข้
แต่ยังมีอาการไอแห้งๆ ไม่มีเสมหะ จึงปล่อยคิดว่ามันจะหายเอง
แต่ก็ยังไอมาจนครบ 2 อาทิตย์ จึงไปหาหมออีกรอบ เอ๊กซเรย์ปอด ปกติ ไม่เป็นวัณโรค
หมอวินิจฉัยว่า เป็นภูมิแพ้ จึงให้ยาแก้แพ้ ยาแก้ไอมา กินจนหมดก็ยังไม่หาย
อาการก็ ไอแห้งๆ อย่างเดียวเลย ถ้าไม่พูดจะไม่ค่อยไอ พอพูดหน่อย จะเริ่มไอ
มีใครเป็นบ้างครับ แล้วรักษาอย่างไร

**ผมร่างกายแข็งแรงดี ไม่เคยเป็นภูมิแพ้อะไรมาก่อน
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
เราก็เคยไอนานเป็นเดือนนะ
หาหมอ
จิบน้ำอุ่น
ออกกำลังกาย
ไม่นอนดึก
เดี๋ยวหายเองค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่