ช่วยอ่านผลการตรวจ MRI ให้หน่อยครับ สงสัยว่าเอ็นขาด

กระทู้คำถาม
มีอาการบาดเจ็บที่หัวเข่า จากการเล่นบาส ผ่านมาแล้ว 1เดือนครึ่ง
วันนี้พึ่งไปตรวจ MRI มาที่ศูนย์ตรวจ   ผมต้องนำผลตรวจนี้ ไปให้คุณหมอที่ร.พ.ดูและแจ้งในสัปดาห์หน้า
แต่ผมใจร้อนมากๆอยากรู้ผลเลย เนื่องด้วยมันเป็นภาษาแพทย์เกือบทั้งนั้น จึงแปลไม่ค่อยออก
ใครพออ่านรู้เรื่อง บอกผมหน่อยคับ

เท่าที่จับใจความได้ เอ็นไขว้หน้าหัวเข่า(ACL) น่าจะขาดใช่มั้ยครับ
แล้วต้องผ่าตัดใช่มั้ยครับ พักนานมั้ยครับ  เศร้าจัง T_T
นานเท่าไรถึงกลับมาเดินได้ปกติ และเล่นกีฬาได้ครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่