ความทะเยอทะยานจะทำให้คนเราก้าวหน้า..

เราเป็นคนไม่ชอบการแก่งแย่ง แข่งขันค่ะ

ง่ายๆ คือ ไม่ทะเยอทะยานเอาซะเลย

เรื่อยๆกับชีวิต แต่คิดอยากก้าวหน้าเสมอละค่ะ

แต่มันก็ต้องแข่งขันกับคนอื่น ต้องติว ต้องสอบ

ต้องเรียนนะ ในใจเราคิดว่าจะไปสู้คนเป็นหมื่น

เป็นพันได้เหรอ คือ ท้อตั้งแต่ยังไม่เริ่มน่ะค่ะ

ไม่ใช่ว่าไม่อ่านหนังสือนะคะ แต่มันไม่ค่อยจะฮึดสู้

สักเท่าไหร่ ยกตัวอย่างการแข่งขันเพื่อก้าวหน้า

ก็คือ การสอบกพ.ที่ผลสอบพึ่งออกหมาดๆละค่ะ

เรายังไม่ได้สมัครนะคะ กำลังเตรียมสมัครปีหน้า

แต่เห็นคนโพสว่าผ่านกันเยอะแยะเลย โฮ~ ใจฟ่อแฟบ

เลยค่ะ ใจนึงเลยแอบคิดเบาๆว่า พอแค่นี้ แค่ที่เป็นอยู่จะ

ดีไหม ...  เฮ้อ~~  แต่อีกใจก็เถียงว่า

ไม่อยากลบคำสบประมาททั้งหลายแหล่เหรอ

ไม่อยากเป็นแรงบันดาลใจของใครๆบ้างเหรอ

ไม่อยากให้มีคนชื่นชมบ้างเหรอ   .....

*อยากเป็นกากเพชร แต่ยังเป็นได้แค่ขี้กากค่ะ*

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่