[CR] [Review] เชียงคาน : ถามเหมือนเราเป็นคนในพื้นที่ Loei

กระทู้รีวิว
สวัสดีๆ วันนี้เรามาพบกัน... ไม่รู้จะเรียกว่ารีวิวมั้ย แต่จะแพล่มเท่าที่จำได้ละกันนะ
เราอาจจะมีจุดประสงค์ในการตั้งกระทู้ที่แปลกกว่าคนอื่น (รึเปล่า..) ไม่รู้ทำไม อะไรดลใจให้มาตั้งกระทู้ก็ไม่รู้สินะ
แต่อาจเป็นเพราะ "เชียงคาน" สถานที่ในดวงใจของเรานี่แหละมั้งที่ดลใจ มันเป็นสถานที่ที่เราอยากไปมาหลายปี
ปีที่แล้วตั้งใจไปกับแฟน (ปัจจุบันเลิกไปแล้ว มันมีใหม่ไปแล้ว TT) บอกทำไม? เออ! นั่นดิ
ในที่สุดเราก็ได้ไปสักที ว๊ะ ฮะฮ่าๆๆๆ ตอนแรกเกือบพลาดแล้วเหมือนกัน แต่บังเอิญไปเห็นเพื่อนในเฟสเสียซะงั้น ทั้งๆ ที่อายุยังน้อยอยู่แท้ๆ
เลยคิดได้ว่า เราไม่สามารถรู้ได้เลยว่าจะถึงเวลาของเราตอนไหน.. นั่นแหละนายยย ความหดหู่นั้นได้จุดประกายแปล๊บๆ ให้เรา
มีโอกาสทำไมไม่ไป? ไหนๆ ก็หยุดงานตั้ง 3 วันแล้ว... ไหนๆ ก็จองที่พักไปแล้ว ยกเลิกไปแล้ว แต่เค้ายังไม่โอนเงินคืน..
ไปก็ไปวะ!!!!!!!!

ทำไมเราถึงบอกว่า "ถามเหมือนเราเป็นคนในพื้นที่ Loei" มันคือชื่อทริปเราเองแหละ เพราะไม่ว่าจะไปไหน กินอะไร เพื่อนร่วมทริปเรามันจะถามเราทุกที ประดุจดั่งว่าเราเป็นคนในพื้นที่ยังไงยังงั้น และเราก็จะตอบกลับไปทุกทีว่า "ถามเหมือนยิ้มเป็นคนในพื้นที่เลย หมา" นั่นแหละที่มาของชื่อทริปนี้ (ไม่มีใครถาม แต่เราอยากบอก คิคิ)

บอกเลยว่าตื่นเต้นสุดๆ คือเราก็บรรยายความรู้สึกตัวเองไม่ถูกเหมือนกัน มันคือสถานที่ในฝันอะแกรรรรรรร  คือแบบบบ ><  (เออ ตามนั้นแหละ 555)
แอะ! ลืมบอก ว่าเรามีเพื่อนร่วมเดินทางไปคนนึง รูปเลยมาจากคนสองคนเนอะ ไปเลยๆๆๆ

วันแรก... ไปถึงรถจอดแถวๆ ตลาดพอดี ไอ้เราก็แบบ เฮ้ย! จำได้ๆ เราเคยดูรีวิวอาหารเชียงคาน  ปาโก๋ยัดไส้ลุงมุข เรานี่เดินไปตลาดก่อนเลย เพื่อนเราก็ทักว่า "ไม่ไปที่พักก่อนเหรอ"  เออว่ะ ไปที่พักก่อนดิ ><" ถถถถถถถ
คือจริงๆ วันแรกไม่มีไรมากเลย เช้าไปหาไรกิน กลับที่พัก นอน เย็นลงมาเดินถนนคนเดิน ถ่ายรูป หาไรกิน กลับไปนอน
วันที่สองนี่แหละ เด็ดเลยสำหรับเรา เพราะเราไปปั่นจักรยานไหว้พระ 9 วัดกันนะครับ (เราไม่ได้ปั่นหรอก เพื่อนเราปั่น ฮ่าๆ) ดูจากแผนที่ก็ไม่น่าจะไกลกันมาก...  พอเอาเข้าจริง ป๊าดดดดโท๊ะ ธัมโมสังโฆ! หนักเอาการอยู่เหมือนกัน (เป็นดีเอ็นดูคนปั่น อิอิ) สรุปคือเราไปกันได้แค่ 8 วัด อีกวัดไปไม่ไหวจริงๆ ถามคนแถวนั้นเค้าบอกไกลมาก ทำไมไม่ขับแมงกะไซล่ะ เอ้อ!! จะบอกว่า งบน้อย เก็บเงินไว้กินของอร่อยดีกว่า ฮ่าๆๆ
แพล่มมามากแล้ว ไปดูรูปเถอะ ไม่สวยก็ทนดูหน่อยนะ ><

วันแรก...

เพชรเชียงคาน

เชียงคานดราม่า

ปาโก๋ยัดไส้

โจ้กจากเฮือนหลวงพระบาง

ไข่กะทะ : เฮือนหลวงพระบาง

วัดท่าคก

ไอติมที่ตู้เหมือนกดสเลอปี้ ไอ้เราไม่เคยเห็นไง เลยขอกินหน่อย (แอบแพงสำหรับเรานะ โคนเล็ก 25 บาท โคนใหญ่ 45 บาท) รสชาติก็เหมือนไอติมทั่วไป เรากินเพราะตู้มันนี่ล่ะ 55555

วันที่สอง...

ข้าวเปียกเส้น อร่อยดีนะ เส้นมันหนึบๆ ดี

ไปได้สองสามวัด คือแดดร้อนมาก เลยขอพักก่อน นั่งดื่มน้ำชิลๆ ที่ร้านจำเลยรัก ส่วนตัวแล้วชอบมากครับ การตกแต่งร้านโดนใจมาก ถ่ายรูปเพลินเลยฮะ
ก่อนเข้าร้าน บังเอิญเพื่อนร่วมทริปชี้ไปที่จักรยาน แล้วบอกถ่ายดิ๊ๆ ตอนแรกเราไม่ได้สังเกตอะไรเลย มันบอกให้ถ่าย เราก็ถ่าย พอถ่ายปุ๊บ ถึงบางอ้อทันทีว่ามันจะให้ถ่ายไว้ทำไม

บรรยากาศในร้าน...

พักแล้ว ก็ไปลุยกันต่อกับวัดที่เหลือ

เพื่อนร่วมทริปเราบอกว่า ไม่เคยเห็นเทียนแกะสลักแบบนี้เลย สวยมากเลย  จ้ะๆ ^^

พอตระเวนไป 8 วัด บอกเลยว่าเพลียมาก (แต่คงไม่เท่าคนปั่นอะเนอะ ฮ่าๆ)  แต่ด้วยความที่เรา.. เราคนเดียวนี่แหละ เห็นแก่กิน และหิวมากกกก เลยไม่คิดจะนอนพักเอาแรงอะไรหรอก อยากจะไปเดินหาของกินเต็มแก่ ก็เลยอาบน้ำๆๆๆ ละโกๆๆๆ ถนนคนเดินต่อเลย อิอิ

ไอติมโมจิ (ชิ้นละ 25 บาทจ้า) เราซื้อแบ่งกับเพื่อนร่วมทริปคนละชิ้น มันหนึบๆ สำหรับเรามันยังไม่ค่อยโอเคอะ 55555555 แต่สำหรับคนอื่นอาจจะอร่อยก็ได้นะ อมยิ้ม07

แมวตัวนี้ ตอนแรกมันหลับได้น่ารัก น่าหยิกมาก เราเลยสะกิดเพื่อนร่วมทริปให้ถ่ายรูปมัน แต่พอจะถ่ายดันตื่นแล้วทำหน้าโหดซะงั้นน่ะ Facepalm

โปสการ์ดไม้... ได้ของฝากจากเชียงคานละเหวยยยย ><

เราไปนั่งเล่นกันตรง บ่อนลอยผาสาด นั่งคุยกัน กินบรรยากาศกัน ต่างก็บ่นว่าไม่อยากกลับ.. ยิ่งเรานี่หนักเลย บ่นตลอดว่าถ้ารวยจะมาซื้อที่ที่นี่ จะพาแม่มาอยู่ที่นี่ คือเราว่าที่นี่มันใช่สำหรับเราอะ งานมโนก็มา 555555555555555
พอเดินกลับที่พัก คนก็ทยอยเก็บของกันแล้ว คนที่เดินเล่นกันก็พากันกลับที่พัก เงียบสงบดีนะ ชอบอะ ฟิน

ต่อวันที่สามข้างล่างนะครับ
ปล.1 ถ้ารำคาญเค้าขอโทษ เรียบเรียงไม่เก่ง แพล่มวกวน ขอโทษจริงๆ
ปล.2 ด่าได้ แต่อย่าแรง เป็นคนร่างถึก แต่จิตใจบอบบางมาก
ชื่อสินค้า:   เชียงคาน จังหวัดเลย
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่