มีเรื่องทุกข์ใจเรื่องลูกค่ะ อยากได้ลูกกลับมาเลี้ยงเอง

กระทู้คำถาม
ถ้าฟ้องร้องเปอร์เซ็นที่ลูกจะได้กลับมาอยู่กับแม่จะมีสักกี่เปอร์เซ็นคะ

คือเราเคยแต่งงาน แต่ไม่จดทะเบียนสมรส มีลูกด้วยกัน 1 คน หลังจากลูกได้ขวบกว่าก็เลิกลากันเราเอาลูกกลับมาเลี้ยงเองค่ะ แต่พอผ่านไปสักพักเราเปลี่ยนงานบวกกับทางบ้านนั้นมาขอหลานไปเลี้ยงด้วยว่าเราก็หาคนเลี้ยงไม่ได้เลยยอมให้เขาเอากลับไป เขาก็อนุญาติให้เราไปมาหาสู่ลูกได้ และไม่ยอมรับเงินจากเราสักบาท เราก็ซื้อของไปให้ลูกแทน และมีข้อแม้ว่าเขาจะพาหลานมาหาที่บ้านเองปีละครั้ง แต่เราก็ไม่ได้ตอบตกลงหรือปฎิเสธอะไร แรกๆก็ดีค่ะ พอหลังๆเราเริ่มรู้สึกอึดอัดกับคำพูดของที่บ้านเขา เริ่มพูเจาทำนองให้เด็กไขว่เขว ประมานว่าเราไปหา ย่าเขาก็จะถามว่าคืนนี้จะนอนกับใคร พอหลานตอบว่านอนกับแม่ ย่าเขาก็จะบอกว่าจะนอนกับใครก็ไปเลยเดี๋ยวแม่กลับแล้วไม่ต้งมานอนกับย่านะ หลานก็ลังเลกลัวย่าไม่รัก อต่เขาก็ให้เหตุผลว่าแหย่เล่นนะคะ แต่สำหรับเราๆไม่โอเคเพราะมันเหมืนทำให้เด็กไขว่เขว และก็เรื่องขอพามาเที่ยวที่บ้าน เขาไม่ให้เขาให้เหตุผลว่ากลัวเด็กจำทางแล้วเดี๋ยวเวลาไม่พอใจบ้านนี้ไปบ้านนั้นไม่พอใจบ้านนั้นก็ไปไหนไม่รู้ แต่เราว่ามันเป็นข้ออ้างไม่ให้เราพาลูกไปไหนด้วยมากกว่า เราเลยอยากเอากลับมาเลี้ยงเองค่ะ เราคิดผิดมากที่ยอมให้เขาเอาลูกกลับไปถ้าเราฟ้องเราจะได้ลูกคืนมามั้ยค่ะ รบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำทีคะ เราเครียดเราทุกข์ใจมากที่เราห่างลูก
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่