ความภูมิใจในความเป็นไทยแลนด์ กับ ฟุตบอลไทย

ผมไม่ใช่แฟนฟุตบอลนะครับ   ในชีวิตผมได้ดูบอลในสนามครั้งแรก  คือ นัดชิงชนะเลิศ ซีเกมส์ ปี 2538 ที่เชียงใหม่ ระหว่าง ไทย กับ เวียดนาม
และ ครังนั้น ผมจำได้ว่า เป็นอีกหนึ่งเรื่องที่ ผมมีความสุข มากที่สุด   และ ซิโก้ ก็ดังมากๆ ในยุคนั้น  

และครั้งที่ 2 คือ 20 ปี ถัดมา คือปีนี้ 2558  นัดคัดเลือกฟุตบอลโลก ในวันที่ 13/10/2558 ที่ เมืองฮานอย   ผลคือ ไทยชนะอย่างสวยงาม 3:0
เป็นอีกครั้ง ที่สร้างความภาคภูมิใจ ให้กับผมซึ่ง เป็นคนไทย  และ เชื่อว่า คนไทยทุกคน ก็รู้สึกเช่นนี้ เหมือนกัน
ในปีนี้  นักฟุตบอลดังๆ มีเยอะ  รวมถึงโค๊ช  ก็คือ ซิโก้  ด้วย

และ เชื่อกันไหมครับ  ว่า กีฬาฟุตบอล  รวมทั้ง การเป็นเจ้าเหรียญทองซีเกมส์ , ได้เหรียญทองเยอะๆ ในเอเชี่ยนเกมส์ และ โอลิมปิก  
ส่งผลให้ ผมอาศัยอยู่ ในจีน และเวียดนาม  ได้อย่างมีศักดิ์ศรี  (เอ๊ะแล้วมันเกี่ยวอะไรกัน)

จีนมักจะพูดว่า  ไทย เป็นประเทศเล็กๆ จะเอาอะไรมาสู้กับ จีน  ซึ่งเป็นประเทศใหญ่มาก  แต่ การที่ฟุตบอลไทย ชนะ จีน 5:1  หรือ วอลเล่ย์บอลหญิง
ตอนไทยได้แชมป์เอเชีย ด้วยการชนะจีน    ก็ทำให้เพื่อนๆ เขามองไทยเราดีขึ้น  

โดยปกติ  คนไทย ในสายตาชาวโลก  ก็ไม่ได้ ดีนัก  อย่าง คนจีน จะรู้จักแต่  กรุงเทพ, ภูเก็ต ,พัทยา , มวยไทย, ก-ระเทยเยอะ , ยาเสพติดเยอะ ,
โสเภนีเยอะ  ปัจจุบัน  เพิ่ม เชียงใหม่

มาพูดถึงเวียดนาม   คนเวียดนาม ก็ เหมือนคนไทย ที่เราอยากเทียบชั้น จีน เกาหลี ญี่ปุ่น  , คนเวียดนาม ก็เช่นกัน  พวกเขาคิดว่า เขาต้องล้มไทย ให้ได้ก่อน เพื่อจะได้ขึ้น ไปเทียบระดับเอเชีย ต่อไป
ผมคิดว่า นี่คือเหตุผล  ที่ทุกครั้ง ที่ ไทย แข่งกับ เวียดนาม  จะมี กองเกรียน เวียดนาม เริ่ม บุกไทย ด้วยคำพูด   ,  แต่ไม่น้อยหน้า กองเกรียนไทย ก็ไปถล่มเขา คืน

ตัวผมเริ่มกลับมาดูบอลตอน ซีเกมส์ปีนี้ เพราะ นักร้องเวียดนาม มาเกรียน จนผมทนไม่ไหว ต้องดู และลุ้นให้ไทย เราชนะทุกครั้ง
และ ในชีวิตจริง  ก็จะได้ยิน เขาพูดข่มไทยเรา ตลอด แต่เราต้องเฉย ไม่งั้น จะอยู่บ้านเมืองเขาลำบาก ( แต่พอเกมส์จบ เราก็จบเป็นเพื่อนที่ดีต่อกันเช่นเดิม )  มันก็แค่เกมส์สั้นๆ

เมื่อไทยเรา ชนะ และชนะได้ ทุก U  ทำให้ เขามองว่า ไทย เป็นชาติ ที่แกร่งในอาเซี่ยน  
ลองคิดกลับกัน  ถ้าไทย เราแพ้ ล่ะ  หมายถึงคนไทย ทั้งหมดแพ้ นะครับ  ไม่ใช่ นักฟุตบอลแพ้  ไม่ใช่ โค๊ชแพ้  นะครับ
ผม คงโดน แซว จนหูชา และ ต้องฟัง เกรียนเวียดนาม บุกถล่ม ( เหมือนที่เกรียนไทยเราไปถล่มเพจเขา)   ไป อีกนาน แสนนาน เลยล่ะ

สำหรับ ฟุตบอลสโมสร  ไม่ว่าจะเป็น บุรีรัมย์ หรือ เมืองทอง หรือ ทีมอื่นๆ  ทั้งหมด คือ ทีมจากประเทศไทย  ถ้าชนะในระดับ เอเชีย หรือไปถึงระดับโลก
มันก็มีผลดี กับ คนไทย ทุกคนครับ

ผมที่อาศัย อยู่ต่างประเทศ  มาหลายปี มานี้  อยากจะบอกว่า  ผลกีฬา ทุกชนิด  ที่แข่งในนาม ทีมชาติไทย  มีผลต่อชีวิตผมใน จีน และเวียดนาม มากๆ เลยนะครับ  ( ถึงแม้จะทางโคตรๆๆอ้อม ก็เถอะ  แต่มันก็เป็นเช่นนั้นจริงๆ นะครับ  เพราะผมเป็นคนไทย ไง)

ดังนั้นผม จึง อยากขอให้ ท่านๆ เชียร์กีฬา เชียร์ฟุตบอล กันอย่างสนุก อย่ามาทะเลาะ กันเอง เลย  พวกเรา ก็คนไทยด้วยกัน
รักและหวังดีต่อชาติเหมือนๆกัน
โดยเฉพาะ พวกโค๊ช คีบอร์ด ทั้งหลาย  ติ ได้  แต่อย่าถึงขั้น ด่า กัน ให้คนทำงาน เขาหมดกำลังใจเลยนะครับ  

ปล. ยอมรับที่โพสกระทู้นี้ เพราะ หลายๆกระทู้ แรงมากๆ   ,  ผมอยากเห็นฟุตบอลไทยไปบอลโลก จริงๆ  ถ้าได้ไปจริง
      ประเทศไทย และ คนไทย  ชาวโลกคงรู้จัก ไทยแลนด์ มากขึ้น  ที่ไม่ใช่ ไทวัน ( เจ็บใจทุกครั้ง ที่ได้ยินคำนี้ จากชาวต่างชาติ )

จาก กระทู้ เก่า ของผม  http://pantip.com/topic/34301634    ผมจะมาบอกว่า พวกเราคนไทย ทำได้แล้วนะครับ  เสียงเชยร์ เราดังมากและสามารถกลบ เสียงเชียร์เจ้าถิ่นได้จริงๆ ทั้งๆ มีกันไม่ถึง สองพันคน   และ ขอบคุณ นักกีฬา  ที่ทำให้ผมมีความสุข
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่