ควันหลงวันลอยกระทง "กระทงเมล่อนดอกไม้สด" ทำได้ไม่ยากแต่น่ารักม๊ากกกจริงๆ

สวัสดีค่ะ เพิ่งผ่านวันลอยกระทงไปเมื่อวาน หลายคนคงทำกระทงไปลอยกันเองบางคนก็ซื้อเอาตามงาน ซึ่งสะดวกมากๆ แต่เรามีไอเดียอยากทำกระทงจากลูกเมล่อน เนื่องจากลักษณะทรงของลูกเอื้ออำนวยต่อการเป็นกระทงที่ดี บวกกับเราเองปลูกเมล่อนขาย เลยอยากทำเพื่อต้อนรับวันลอยกระทงและเพื่อนๆแฟนเพจใน FB ก็เลยลองปรึกษาน้องชายให้ช่วยออกแบบทำกระทงจากเปลือกลูกเมล่อนให้หน่อย พอทำออกมาแล้วมันก็น่ารักมากๆๆ เลยอยากขอแชร์ให้เพื่อนชาวพันทิปได้ดูด้วยค่ะ

มาเริ่มขั้นตอนกันเลยนะคะ
1.เริ่มจากเลือกเมล่อนชะตาขาดก่อน1ลูกขนาดเหมาะมือ

2.ผ่าด้านบนออก 1/3 ของลูกให้เหลือพื้นที่ด้านล่างเยอะหน่อย

3.จัดการกินสิคะ อย่าช้า งั่มๆๆๆ อื้มมม ยัมมี่ >.<

4.โอ๊ะโอ! หมดซะล่ะ จัดการให้เรียบเตียนเลย

5.ใช้วิชาศิลปะตอน ป.4มาวาดนะคะตามรูป และจัดการเฉือนออกบริเวณที่วาดไว้ ระวังอย่าให้มีดโดนนิ้วน๊า

ุ6.ใส่ดอกไม้ตามใจชอบ

7.เตรียมของตกแต่งติดหน่อย อย่างเช่น ตุ๊กตาหรือธูปเทียน เป็นต้น

8.เสร็จแล้วค่า "กระทงเมล่อนดอกไม้ส๊ดสด"

9.นำไปลอยน้ำได้เลยค่า (ผ่านการทดลองแล้วลอยได้จริงบนน้ำไม่คว่ำนะค๊า)

จะเห็นได้ว่าไม่ยากเลย นอกจากจะได้กินเมล่อนแล้ว ยังสามารถนำเปลือกมาประยุกต์ใช้ให้เป็นประโยชน์อีกด้วย ถ้าใครมีไอเดียอะไรก็แชร์กันได้นะคะ

ปล. 1.นี่เป็นกระทู้แรกถ้าแท็กผิดขออภัยนะคะ
2.ขอบคุณน้องชายเรา) และเพื่อนน้อง(วาดการ์ตูนน่ารักมาก) แห่งคณะวิจิตรศิลป์ ม.เชียงใหม่ มากๆค่า ที่ช่วยกันออกแบบมาน่ารักแบบนี้ จัดหมูกระทะ1ชุดใหญ่เลย ฮ่าๆ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่