เดียวนี้ผมมองเรื่องความเชื่อเป็นเรื่องไร้สาระ

ผมเกิดในครอบครัวชาวพุทธ ที่เชื่อว่าทำบุญเยอะๆ ตายไปชาติหน้าจะสบาย ผมว่ามันไร้สาระสิ้นดี กราบไหว้ ต้นไม้ ผี สิ่งก่อสร้าง เศษขยะ เดียวนี้ผมไม่ค่อยศรัธาใน ศาสนาซักเท่าไร
         มีพี่ที่รู้จักก็พยายามพาผมเข้า โบฐคริส ผมก็ตามไปอย่างไม่ขัด ก็อยากรู้ว่าเป็นอย่างไง คนในโบฐเหล่านั้นก็พยายามจะพูดให้ผมเชื่อว่า พระเจ้ามีจริง แต่ผมก็มองไม่เห็นหรือรู้สึกได้ซักที
         ทุกวันนี้มีข่าวเกี่ยวกับเรื่องศาสนามากมาย ทั้งดีและไม่ได้ แต่ที่เป็นข่าวไม่ดีซะส่วนใหญ่ ผมเริ่มคิดแล้วว่า เพราะศาสนารึป่าวที่ทำให้เกิดปัญหา ตั้งแต่สมัยสงครามครูเศช
         ทำไมคนเราต้องเชื่อในสิ่งที่มองไม่เห็น ผมไม่ลอยกระทงมาหลายปีแล้ว เพราะมันทำให้แม่น้ำสกปก เวลาที่มีคนถามผมว่า ไปลอยกระทงมั้ย ผมตอบว่าไม เเพราะมันดูไร้สาระ เขาก็บอกว่า ใครๆเขาทำกัน ผมก็ถามว่าทำไปเพื่อ??? ทำแล้วชีวิตจะดีขึ้นรึไง เพ้อเจ้อ ผมชอบอยู่กับความเป็นจริงมากกว่า อาจจะมีคนบอกผมว่า ชอบมองโลกในแง่ร้าย ป่าวเลยผมมองโลกในความจริง ผมเชื่อว่าโลกนี้เป็นสีเทา ไม่มีขาวรึดำ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 2
ส่วนใหญ่ร้อยละ 99 ของคนที่ไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับพุทธศาสนาก็บอกแบบนี้
และร้อยละ 99 ของคนกลุ่มนี้ กลับคิดว่าตัวเองรู้ดีว่าพุทธศาสนาสอนอะไรซะอีก

ก็เลยกลายเป็นการโชว์ความไม่รู้ของตัวเองออกมาให้คนอื่นเห็นซะงั้นไป
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่