การรักษาโรคมะเร็งท่อน้ำดี

ตอนนี้คุณย่าของผม อายุ 78 ปี ป่วยเป็นโรคมะเร็งท่อน้ำดี หมอบอกว่า อยู่ในระยะ 3จะไป 4  หมอชี้แจงแนวทางการรักษา ว่ามี 2 อย่าง คือ
1.การรักษาการกินยา และนัดตรวจทุกเดือน
2.การผ่าตัดหน้าท้องเพื่อใส่ท่อระบายน้ำดี กรณีที่มีอาการตัวเหลือง
3.การส่องกล้องตัดชิ้นเนื้อ และเข้าสู่กระบวนการเคมีบำบัด ต่อไป

ผมอยากทราบว่ามีวิธีอื่นๆ หรือควรรักษา ด้วยวิธีไหนที่จะ เป็นการรักษาที่ดีที่สุด ผมทราบว่าทุกวิธีมีความเสี่ยง แต่อยากหาแนวทางการรักษาที่ดีที่สุด ครับ.........ขอคำแนะนำด้วยนะครับ....

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่