ค่าเทอมบ้าระห่ำของโรงเรียนอนุบาล เกิดขึ้นจากอะไร?

ค่าเทอมบ้าระห่ำของโรงเรียนอนุบาล เกิดขึ้นจากอะไร?
เทอมละ แสน ครึ่งแสน อนุบาลนะ ไปนอน ไปฟังนิทาน ทำไมราคาถึงบ้าระห่ำ ขนาดนี้
ยังไม่ได้ถึง พวก 2ภาษา อีราคานะ และโรงเรียนอินเตอร์นี่ ราคากระโดสนุกเลย
เข้าใจดีว่าเป็นเอกชนราคาจะแพง
ถ้าเป็นของรัฐจะไม่แพง แต่ คนไม่ค่อยมีตังค์ยังอยากให้ลูกเรียนเอกชนเลย เพราะอะไร
โรงเรียนอนุบาลของ รัฐ ดีๆ ราคาไม่สุง มีไหม มีครบ 50กว่าเขตไหม
อยากให้ภาครัฐทำโรงเรียน อนุบาลดีๆ 2ภาษา มีคุณภาพ ราคาไม่สูงนักเปิดทุกเขตของ กทม.
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
เกิดจากพ่อแม่ครับ

เพื่อสร้างกำแพงแบ่งกั้นทางสังคมขึ้นมา
เพราะ
จะได้กรองคนกรองสังคมในระดับนึงครับ

ตัวอย่างจริง

-ตอนลูกผมเตรียมอนุบาล ใกล้บ้าน ค่าเทอม 15k
ไปถึงเจอเลยครับ ไอ้ เห. สายแล้ว วิ่งเข้า รร เลย
ม.ลืมไหว้ครู
แด.ข้าวเช้ายังวะ
ม.ลืมขอค่าขนมแม่
(บรรยากาศตอนเช้า)  
เลิกเรียนพอกัน ไอ้ เห. เร็วๆ แม. รถติด
อื่นๆ ลูกผมของหายบ่อยมาก กลั่นแกล้ง รังแก
ตอนเย็น แย่งคิวซื้อขนม ผลัก รังแก

-อ1 ย้ายมาเอกชน xxk
ลูกขา ค่อยๆเดินนะคะ สวัสดีครูสิลูก ไหว้พ่อน้อง...(ผม)รึยัง
จอดรถบังหรือครับ(รถบุคคลที่3) มาผมช่วยเข็นครับ
น้องทานข้าวมารึยังคะ แม่น้องทำ..ทำแซนวิสมา ทานด้วยกันไหมคะ
อื่นๆ ของเล่น ขนมเกินมาทุกวัน ต่างคนต่างซื้อมาแจก
แกล้งกันพอมี แต่ รร.ดูแลดีมาก พ่อแม่ ต่างรีบขอโทษ ต่างรีบช่วยกันแก้ปัญหา
ต่างคนต่างเกรงใจ

อีกเยอะครับ อยากได้สังคมดีๆ ต้องมีกำแพงกั้นครับ

ปล.แพงๆ ปัญหาก็มีนะครับ แต่อัตราส่วน ต่ำกว่ามากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่