ฮาวทู...แต่งหน้าไปลอยกระทง

สวัสดีค่ะชาวพันทิปห้องแป้ง วันลอยกระทงเวียนมาบรรจบอีกครั้งหนึ่งแล้วชินะคะ
ส่วนคนมีคู่เราจะไม่พูดถึงกัน ณ จุดนี้ ปล่อยพวกเค้าไปค่ะ อย่าไปยุ่ง เรามาพูดถึง
สาวโสด อย่างเราๆกันดีกว่า ถึงแม้ลอยกระทงปีนี้จะไร้คู่แต่เราก็ควรออกไปลอย
ขอขมา เจ้าแม่คงคากันนะคะสาวๆ จะลอยเดียวก็อย่าได้อายค่ะเพื่อนเยอะแยะ
จขกท. ลอยคนเดียวไม่ก็ไปกับเพื่อนทุกปี เฮฮาดีค่ะ  อิอิ เอาละ พูดมากไปละ
เข้าเรื่องกันเลยดีกว่า ฮาวทูนี้เป็นการแต่งหน้าเบาๆบาง (น่าจะนะ) หวานชิวๆ
ให้เข้ากับเทศกาลค่ะ  เราไปเริ่มกันเลย

Tip:การแต่งหน้าตอนกลางคืนสามารถที่จะแต่งหน้าให้ขาวกว่าผิวจริงของเราได้ค่ะ 1-2 เฉด
การทำให้หน้าไม่ลอยคือการลงทั้งคอทั้งตัวด้วยถ้าใส่เสื้อโชว์ผิว

หลังแต่ง

1. ก่อนอื่นนะคะ ล้างหน้าเตรียมผิวให้สะอาด ทาครีมบำรุง ทาครีมกันแดด ด้วยก็ดีค่ะ
แต่กันแดดเอาแบบซัก ไม่เกิน 25 pa+++ ก็พอค่ะ เดียวเยิ้มเตรียมผิวเสร็จแล้วมาเริ่มลงมือแต่งกันเลย
ก่อนแต่ง

2. ลง Sola CC Cream   ตรงทีโซน และบริเวณแก้ม เน้นใต้ตา ที่หมองคล้ำ ใช้แปรง มือ หรือบรัพ กดๆๆ

TIP: การลอง CC Cream ตรงบริเวณ ทีโซน จะทำให้ตรงที่เราลงสว่างมากขึ้น
โดยเฉพาะสาวๆที่ใต้ตามคล้ำก็เน้นตรงได้ตา เพราะ CC Cream ประกอบไปด้วย ครีมกันแดด,
บีบี,เบส, รองพื้น, แต่พวกนี้เหมาะกับสาวที่ผิวดีมากๆ เพราะลงแค่นี้ก็พอแล้วแต่สาวผิวไม่สวย
อย่างเราแนะนำให้ลงที่ละอย่างดีกว่า

3. ลง Sola Primer BB SPF37 PA++  ตรงบริเวรกอบหน้า ใช้แปรง มือ หรือบรัพ กดๆๆ

ทาหน้าก่อนนะคะเดียวค่อยมาเก็บคอที่หลัง
TIP: ถ้าลงรองพื้นมากเกินไป เราต้องซับออกด้วยฟองน้ำ หรือบรัพ นะคะ ฟองน้ำ ทำให้
รองพื้นติดหน้าดีกว่า แปรง หรือมือ ยิ่งฟองน้ำผสมน้ำให้เปียกด้วยแล้วยิ่งดีติดค่ะ
ทิ้งรองพื้นไว้ซักแปป 3-5 นาที่ค่อยลงแป้ง เพราะถ้าลงเลยอาจจะเป็นคราบได้
แต่ก็มีรองพื้นบางยี้ห้อที่แห้งเร็วมาก สามาลงแป้งได้เลยแต่รองพื้นชนิดนี้ ก็ต้องอาศัย
ความชำนาญในการเกลี่ย ให้เร็วเพราะมันแห้งเร็วนั้นเอง

4. ทางหน้าด้วยแป้ง Goldberry Compact Foundation SpF 25PA++ โดยใช้แปรงปัดแป้ง

TIP: วิธีเซ็คว่าแป้งพอหน้าเราหรือป่าว คือเอาหลังมือแตะ ถ้ามันเหนียวๆแสดงว่าแป้งไม่พอหน้า
ต้องลงเพิ่ม ถ้าลื่นไม่เหนี่ยวแสดงว่าใช้ได้แล้วค่ะ เอาลงกะทะทอดได้ด้วย ม่ายช่ายๆๆอิอิ

5. มาเขียนคิ้วกันค่ะ ด้วย Goldberry Waterproof Eyebrow Compact ชอบที่เขียนคิ้วอันนี้จัง
วิธีเขียน ร่างโครงคิ้วของเราขึ้นมาก่อนค่ะ เติมให้เต็มโดยไล่สีเข็มจากหางคิ้ว ตรงกลางคิ้วสีกลาง
สีอ่อนสุดอยู่หัวคิ้ว ใช้แปรงปัดคิ้ว ปัดให้คิ้วไม่เป็นเส้น

เซ็คคิ้วกันชัดนิดด้วยการเหงยหน้า ดูคิ้วด้านล่าง ก้มหน้าดูคิ้วด้านบน โอเคแล้วไปขั้นตอนต่อไป
Tip:ขั้นตอนนี้เราจะแต่งตาก่อนหรือเขียนคิ้วก่อนก็ได้นะคะ จขกท.แล้วแต่อารมณ์
บางครั้งก็แต่งตาก่อน บางครั้งก็เขียนคิ้วก่อนได้หมดค่ะ

ุ6. ถึงเวลาแต่งตา กันค่ะ ครั้งนี้จะแต่งตาโทนสีชมพู่ค่ะ ก็เราสาวหวานนี้นะ
ใช้เพเลทนี้เช่นเคย  Eye shadow palette Giffarine

BYS Metallics Pinks Purples ลืมถ่ายรูป เนื่องจากยังชมพู่ไม่พอและ
ตอนกลางคืนเราอยากเพิ่มชิมเมอร์ให้เปลือกตาด้วยเลยใช้พาเลทนี้ค่ะ

ึ7. กรีดอายไลเนอร์ของ อายไลเนอร์ Ustar Zignature Eye Liner

8. ดัดขนตา ปัดมาสคาร่า ด้วย mistine supermodel mascara
ติดขนตาปลอม พร้อมด้วยเอาอายไลเนอร์ ข้อ 7 มากรีดข้างในตา
ไม่ให้เห็นช่องว่างค่ะ

TIP: เพราะถ้าเราไม่กรีดข้างในเปลือกตาจะทำให้ตาลอยมองตรงๆ
แล้วจะเห็นเปลือกตาข้างในมันจะดูลอยค่ะ

9. ลืมไปเลยเพิ่มความเงาวับตรงหัวตาให้ตาดูโตใส ด้วยอายแชโดว์สีขาวประกายชิมเมอร์
พาเลทเดิมสีนี้ค่ะ สีที่ 5 แล้วใช้ที่ปัดแก้ม catrice defining blush เบอร์ 04 Think Pink

TIP: ปัดเป็นวงกลมกลางแก้ม จะทำให้หน้าเด็ก เหมือนตุ๊กตา แต่อย่าปัดให้ต่ำกว่าจมูกนะจีะ

10. ทาลิปสติก  Innovia Lip Palatte อินโนเวีย ลิป พาเลท ของกิฟฟารีน
พาเลทลิปนี้สีสวยทุกสีใช้ได้ในชีวิตประจำวันทุกสีเลยค่ะแถมทาแล้วก็ติดทนและริมฝีปาก
ชุ่มชื่น ไม่แมท ชอบทุกสีเลยค่ะ

ดูใกล้ เป็นพาเลทที่น่าสนใจนะคะ

11. เอาละมาถึงขึ้นตอนสุดท้ายกันแล้วนะคะ นั้นก็คือการเฉดดิ้งให้หน้าดูเรียวเล็กนั้นเอง
จูนใช้ Beauty cottage Victorian Lettre D’Amour : Matte Bronzer

TIP: ลงตัวแล้วนะคะ จะเห็นว่าสีเท่ากันแล้ว อิอิ

12. มาทำผมกันค่ะ วันนี้เราจะมีมงกุฏน่ารักๆเพิ่มความเด่นให้เราในมุมมึดนะคะ
เผ่อไปเจอหนุ่มโฉดชั่ว เฮ้อ โสด สด เหมือนกัน เผ่อได้แฟนติดไม้ติดมือกลับบ้านค่ะ(ว่าไปนั้นง่ายเนอะหาแฟน)
เอามุงกุฏน่ารักๆมาสวมแล้วแบ่งผมซ้ายขวา เข้าไปสอดรอบมุงกุฏข้างหลังค่ะ

แค่นี้ก็เสร็จเรียบร้อยแล้วสำรับการเป็นสาวหวาน ในการลอยกระทงครั้งนี้  
พร้อมที่ออกไปเผชิญโลกกว้างหรือยังค่ะสาวๆ

จบแล้วค่ะ  สุขสันท์วันลอยกระทงค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่