คนที่ชอบทำอาหารในบ้าน/หอพัก/คอนโดแล้วมีกลิ่นแรงแก้ยังไงคะ

เราอยู่คอนโดค่ะ บางทีก็อยากกินกับข้าวฝีมือตัวเองบ้างอะไรบ้าง แถมประหยัดกว่าไปซื้อกินเองข้างนอกด้วย แต่ทำกับข้าวทีไรกลิ่นตลบอบอวลไปทั้งห้อง นานมากกว่ากลิ่นจะหาย

มีครั้งนึงแค่ผัดสปาเก็ตตี้หอยลายผัดฉ่าก็กลิ่นแรงฟุ้งแล้ว กลิ่นใบโหระพาอบอวลห้องสุดๆ

ทุกคนมีวิธีจัดการเรื่องนี้ยังไงคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 18
มันมีเทคนิคครับ
เวลาคุณทำอาหารกลิ่นแรงๆ คุณก็ตะโกนด่าไปดัวยครับ
..........ใครทำอะไรกินวะ เหม็นฉิบ#@!$% ไม่เกรงใจคนอื่นเขาบ้าง@#$%^&^#@.............
เท่านี้เองครับ เพื่อนบ้านก็ไม่ว่าอะไรคุณแล้ว
ความคิดเห็นที่ 60
เครื่องฟอกอากาศเลยค่ะ ช่วยได้ นี่ก็อยู่คอนโดเป็นหลัก ไม่ได้ซื้อบ้านอยู่เพราะตัวคนเดียว บางทีมีโมเม้นอยากทำกับข้าวกินบ้าง ไม่ต้องอะไรเลย แค่ผัดกะเพรา หมูกระเทียม นี่ก็กลิ่นคละคลุ้งแล้ว แล้วกลิ่นนี่หายยากมาก เลยคิดว่าซื้อเครื่องฟอกอากาศดีๆสักเครื่องน่าจะช่วยได้เยอะค่ะ กลิ่นไม่รบกวนเพื่อนบ้านด้วย เราใช้ของ ANDES Bio Micron อันนี้นำเข้าจากญี่ปุ่น ไม่เคยเห็นของเมดอินเจแปนมานานแล้วนะเอาจริง เพิ่งเข้ามาทำตลาดในไทยไม่นานนี้เอง อันนี้เด่นเรื่องฆ่าเชื้อโรคกับดับกลิ่นรบกวนค่ะ แล้วช่วงนี้อากาศบ้านเราไม่ค่อยสะอาด pm นี่ค่าสูงมาก สมัยนี้เอาสุขภาพไว้ก่อนค่ะ
ความคิดเห็นที่ 3
ระวังจะเอากลิ่นออก แล้วไปรบกวนห้องข้าง ๆ ด้วยนะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่