[CR] ... Autumn in Chiangmai ... ใบไม้เปลี่ยนสีที่อ่างแก้วเชียงใหม่ ไม่ต้องไปไกลถึงญี่ปุ่น ...

สวัสดีครับ

ไม่รู้กระทู้นี้จะเรียกกระทู้รีวิวดีไหม -*-
เอาเป็นว่ามาคุยกันสนุกๆละกันครับ

เนื่องจากตอนนี้ที่ญี่ปุ่นเป็นฤดูใบไม้ร่วง เพื่อนในเฟสบุ้คที่ไปเที่ยวญี่ปุ่นก็โพสรูปกันทุกสิบนาที
พอเห็นชาวบ้านเขาโพสรูปใบไม้เปลี่ยนสีกันใหญ่ ผมก็เปล่าอิจฉาหรอกนะ (จริงจริ๊ง)
(ผมไปเดือนหน้า คิดว่าคงเหลือแต่กิ่งแล้วครับ Facepalm)

แต่ก็ไม่เป็นไรครับ แม้ไม่ได้ไปถึงญี่ปุ่น ผมก็ได้ถ่ายรูปใบไม้เปลี่ยนสีจนได้  !!!!

ไม่ต้องขึ้นดอย ไม่ต้องไปไหนไกล อยู่ในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่นี่เอง (ก็ผมคนเชียงใหม่อ่ะนะ ถ้าใครมาจากกรุงเทพ ภูเก็ต เวเนซูเอล่าก็คงไกล อันนี้ไม่เถียง -*-)

เพียงแต่ว่าการถ่ายรูปใบไม้เปลี่ยนสีแบบนี้จะต้องมีเทคนิคนิดนึง (ซึ่งจริงๆผมก็มั่วๆเอา  -*-)
พอดีเมื่อวานได้ไปถ่ายรูปรับปริญญานอกรอบที่ในมหาวิทยาลัยเชียงใหม่พอดีครับ ระหว่างที่กำลังยืนรออยู่หน้าอ่างแก้ว ตอนเวลาราวๆ 7 โมง ก็เหลือบไปเห็นดวงอาทิตย์กำลังขึ้นพอดี

"เฮ้ยยย แสงแดดตอนเช้าสีทองส่องไปที่ดอยสุเทพ สีเหมือนใบไม้เปลี่ยนสีที่นิคโก้เลยวุ้ย "

ว่าแล้วก็หยิบกล้องขึ้นมาถ่ายๆไป
ตอนนี้ก็มานั่งเสียดายว่าเสียดายถ้ามีขาตั้งกล้องแล้วถ่ายให้ปราณีตกว่านี้ก็น่าจะออกมาดีกว่านี้ T__T
ตอนแรกถ่ายออกมามันดูไม่เหลืองอย่างที่อยากได้เท่าไร ก็เลยต้องปรับกล้องช่วยอ่ะครับ

เทคนิคที่ใช้ก็ไม่มีอะไรมากครับ
(ผมมั่วสดๆในวันนั้น ไม่โปร ไม่เซียน ใครมีอะไรจะแนะนำเพิ่มก็ยินดีครับ)

1.ใช้การปรับ WB (white balance) ของกล้องเข้าช่วย โดยปรับให้เป็น Warm Tone สีจะออกอมส้มๆ

2. ใช้แสงแดดสีส้มของพระอาทิตย์ขึ้นเข้าช่วย (เวลาพระอาทิตย์ขึ้น แล้วแต่วันนะครับ วันที่ผมไปก็เวลาราวๆ 6.55 - 7.05 มีเวลาถ่ายประมาณสิบนาที)

3. ตัวใบไม้เองก็ต้องเป็นระยะเวลาที่มีการเปลี่ยนสีของมันอยู่แล้วบ้าง เพราะถ้ามันเขียวหมดจะไม่ได้การไล่ระดับสีอ่ะครับ

4. เอามาแต่งในคอมต่ออีกนิดหน่อย เร่งสีเร่งวุ้นให้มันส้มขึ้น (ลงภาพก่อนแต่งกับหลังแต่งไว้ให้ท้ายกระทู้นะครับ)

ลองชมกันดูครับว่าจะเนียน สวยเหมือนใบไม้เปลี่ยนสีจริงๆที่ญี่ปุ่นได้บ้างไหม ฮ่าาาา

อ้อเลนส์ตอนนั้นผมใช้เลนส์ 85 mm ตัวเดียวนะครับ  แถมเป็นเลนส์มือหมุน
ตอนเช้างัวเงียขี้ตาหมุนเข้าบ้างไม่เข้าบ้างซะอย่างนั้น  อมยิ้ม24

ไม่ได้เอาเลนส์เทเลอื่นไปเลย ถ้าใครติดเลนส์ซูมไปก็น่าจะดีกว่าครับ

ถ่ายมาเล่นๆสนุกๆ
ถ้าไม่สวยถูกใจใครต้องขออภัยล่วงหน้านะครับ >__<

เผื่อไว้สำหรับชาวท่าแซะ อมยิ้ม06

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
ชื่อสินค้า:   อ่างแก้วมช.
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่